આ જગ્યાએ પડ્યો હતો ભગવાન ગણેશજી નો તૂટેલો દાંત, જાણો હાલમાં ક્યાં આવેલી છે આ જગ્યા…..

જો આપણે ઇતિહાસ વિશે વાત કરીએ, તો તે કોઈથી છુપાયેલ નથી. કોઈ ને કોઈ રીતે તે આપણી સામે આવે છે. આજે અમે તમારી સાથે એવા જ એક ઐતિહાસિક મંદિર વિશે ચર્ચા કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જે ભગવાન ગણેશને સંપૂર્ણપણે સમર્પિત છે. આ મંદિર ભગવાન ગણેશ ઢોલકા ગણેશના ઇતિહાસને સ્પષ્ટ રીતે પ્રગટ કરે છે.

ખરેખર આ મંદિર પ્રખ્યાત છે કારણ કે અહીં ભગવાન ગણેશજીનો એક દાંત તૂટીને પડ્યો હતો આ મંદિર ધાર્મિક દ્રષ્ટિએ જેટલું મહત્વ ધરાવે છે તેના કરતાં વધુ તે એક પ્રદર્શન તરીકે પણ જોવામાં આવે છે. પ્રકૃતિથી ઘેરાયેલું આ મંદિર દર્શનાર્થીઓ ગુણ બનેલ છે. તો ચાલો જાણીએ આ મંદિર વિશે વિગતવાર.

ભગવાન ગણેશના ઢોલકા ગણેશનું મંદિરજોકે ભગવાન ગણેશનાં ઘણાં મંદિરો છે, પરંતુ આ મંદિરની વાત જ જુદી છે.

આ મંદિર પ્રકૃતિના ખોળામાં આવેલું છે. છત્તીસગઢમાં દાંતેવાડા જિલ્લાથી આશરે 30 કિ.મી. ના અંતર,પર છેપરંતુ તે ઢોલકલની ટેકરીઓ પર 3000 ફૂટની ઉંચાઈએ સ્થિત છે. આ ઉચાઈએ સ્થાપિત આ પ્રતિમા આશ્ચર્યજનક છે.

અહીં પહોંચવું એટલું સરળ નથી.આ મંદિરને લઈને પુરાતત્ત્વવિદોનું માનવું છે,કે દસમી સદીમાં નાગવંશે દંતેવાડાના સ્થાનની સુરક્ષા માટે ગણેશની આ પ્રતિમા સ્થાપિત કરી હતી. ભગવાન ગણેશ ઢોલકા ગણેશની આ પ્રતિમા આ કારણે કરવામાં આવી હતી સ્થાપિત.ગણેશજીના ગ્રેનાઇટ પથ્થરથી બનેલી આ પ્રતિમાની ઉંચાઇ 6 ફૂટ અને પહોળાઈ 21 ફૂટ છે.આ મૂર્તિ પ્રાકૃતિક અને સ્થાપત્યની દ્રષ્ટિએ એકદમ સુંદર લાગે છે.આ પ્રતિમાના જમણા હાથમાં એક થડ અને ડાબી બાજુ તૂટેલો દાંત છે.બીજી તરફ જમણા હાથમાં અભય મુદ્રામાં અક્ષમલા અને ડાબી બાજુ મોદક છે.પુરાતત્ત્વવિદોના જણાવ્યા મુજબ બસ્તર વિસ્તારમાં આવી પ્રતિમા ક્યાંય મળી નથી.

ભગવાન ગણેશ અને પરશુરામનું થયું હતું યુદ્ધ.ખાસ વાત એ છે કે આ મંદિરની નજીક એક કૈલાસ ગુફા પણ આવેલી છે. લોકો માને છે કે આ સ્થાન પર ભગવાન ગણેશ અને પરશુરામનું યુદ્ધ થયું હતું. અને આ યુદ્ધમાં, ભગવાન ગણેશજીનો દાંત તૂટી ગયો હતો, ત્યારથી તેમને એકદંત પણ કહેવાય છે.

દંતેવાડાથી ધોળકાલ તરફ જતા માર્ગમાં એક પારસ પાલ ગ્રામની પ્રાપ્તિ થાય છે જે પરશુરામ તરીકે ઓળખાય છે. આ પછી ગામ કોતવાલ પારો આવે છે. કોટવાલ એટલે રક્ષક. દાંતેશના ક્ષેત્રને દંતેવાડા કહેવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *