ખુબજ ચમત્કારી છે માઁ શીતળાજીનું આ મંદિર,અહીં ક્યારેય નથી ભરાતો ઘડો,વૈજ્ઞાનિક પણ થઈ ચૂક્યા છે ફેલ…

શું તમે ક્યારેય આવા મંદિર વિશે સાંભળ્યું છે, જેમાં હાજર એક ઘડામાં જેટલું પણ પાણી ભરો પનન્ટ ભરાતું નથી. આ ચમત્કારિક મંદિર રાજસ્થાનના પાલી જિલ્લામાં હાજર છે. માં.શીતળાના આ પ્રાચીન મંદિરમાં થઈ રહેલા ચમત્કારને જોવા માટે લોકો દૂર-દૂરથી આવે છે. શીતલા માતાના આ મંદિરમાં હાજર આ ઘડા વિશે એક માન્યતા છે કે છેલ્લા 800 વર્ષથી આ ઘડો ભરાતો જ નથી.

એક વર્ષમાં ફક્ત બે જ વાર થાય છે ઘડાના દર્શન.

આ ચમત્કારિક ઘડાના દર્શન કરવા માટે વર્ષમાં બે વખત ભક્તો સામે લાવવામાં આવે છે. આ ઘડો એક પથ્થરથી ઢંકાયેલ.છે. જેને પણ શીતલા સપ્તમી અને જયેષ્ઠા મહિનાના પૂર્ણ ચંદ્રના દિવસે વર્ષમાં ફક્ત બે વાર દૂર કરવામાં આવે છે. આ બે દિવસ દરમિયાન માતાના ભક્તો કળશ ભરી ભરીને હજારો લિટર પાણીને ઘડામાં ભરે છે. ભક્તોનું માનવું છે કે આ ચમત્કારિક ઘડામાં કેટલુ લાખ લિટર પાણી રેડવામાં આવ્યુ છે, પરંતુ ઘડો છે કે ભરવાનું નામ નથી લઈ રહ્યો.

ચાલો જાણીએ ઘડાની આ વિષેશતાઓ ને ..

શીતળા માતાના મંદિરમાં હાજર આ ઘડાની પહોળાઇ માત્ર અડધી ફૂટ છે અને લગભગ એટલો જ ઊંડો પણ છે. ઘડામાં પાણી ભરવાને કોઈ માં નો ચમત્કાર કહે છે, તો કેટલાક માને છે કે આ ઘડાનું પાણી રાક્ષસ પીવે છે.

 

એવું માનવામાં આવે છે કે લગભગ 800 વર્ષ પહેલાં આ સ્થળે બાબરા નામનો રાક્ષસ હતો. જેના કારણે આજુબાજુના તમામ ગામલોકો આતંકીત હતા, કારણ કે જ્યારે પણ અહીં રહેતા કોઈ બ્રાહ્મણના ઘરમાં લગ્ન હોઈ છે ત્યારે રાક્ષસ વરરાજાને મારી નાખે છે. તે રાક્ષસથી છૂટકારો મેળવવા અહીંના ગ્રામજનોએ માતા શીતલાની પૂજા કરી હતી. તેનાથી ખુશ થઈને માતા શીતલાએ બ્રાહ્મણના સ્વપ્નમાં આવીને કહ્યું કે જ્યારે તેની પુત્રીના લગ્ન થશે, ત્યારે તે તે રાક્ષસને મારી નાખશે.

 

લગ્ન સમયે શીતલા માતા અહીં એક નાનકડી કન્યા તરીકે હાજર હતા અને આખરે તેમણે ઘૂંટણથી દબાવીને રાક્ષસની હત્યા કરી હતી. તેના અંત સમયે, રાક્ષસે માતા શીતલા પાસે એક વરદાન માંગ્યું કે તેને ઉનાળામાં ખૂબ તરસ લાગે છે, તેથી તેના ભક્તોના હાથથી વર્ષમાં માત્ર બે વાર તેને પાણી આપવામાં આવે. જેના પર માતા શીતલાએ તેની ઈચ્છા પૂરી કરવાનું વચન આપ્યું હતું. એવું કહેવામાં આવે છે કે ત્યારથી વર્ષમાં બે વખત આ ઘડામાં પાણી ભરવાની પરંપરા ચાલી રહી છે.

જાણો આ ઘડો કેવી રીતે માં ની મહીમાંથી ભરાઈ જાય છે.

આ મંદિરમાં માતાના આશીર્વાદ સાથે એક બીજો ચમત્કાર થાય છે. જ્યારે મંદિરના પૂજારી માતાના ચરણોમાં દૂધ ચઢાવે છે, ત્યારે આ ઘડો આશ્ચર્યજનક રીતે ભરાય છે. ઘણા વૈજ્ઞાનિકોએ મંદિરમાં હાજર ચમત્કારિક ઘડાનું રહસ્ય જાણવા આ સંશોધન કર્યું છે, પરંતુ હજી સુધી તેમને તેની પાછળનું કારણ મળ્યું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *