Breaking News

આ પાઠ કરશો તો તમારી ગમે તેવી મુશ્કેલી દૂર કરશે હનુમાન દાદા,જાણો આ પાઠના ફાયદા…

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું સ્વાગત છે અને તમને આજે જાણવા મળશે કે ભગવાન હનુમાન જી ના સુંદરકાંડ પાઠ ના ઉપાસનાનું મહત્વ સુ છે તો ચાલો વાહલા મિત્રો જાણીએ.સુંદરકાંડ હનુમાનની મહાનતા અને જે પણ પોતાને પૂર્ણ કરવા માટે જીતે છે તેનું વર્ણન કરે છે. સુંદરકાંડ પાઠનું વાંચન, વાંચકના મનમાં આત્મવિશ્વાસ પેદા કરે છે.સુંદરકાંડના પાઠ વાંચવાનો સૌથી મોટો ફાયદો એ છે કે તે માત્ર હનુમાનને જ નહીં પરંતુ ભગવાન શ્રી રામને કલ્યાણ આપે છે ભક્તોએ શપથ લીધી છે કે સુંદરકાંડ પાઠ વાંચ્યા બાદ હનુમાનજીના લાભ અને આશીર્વાદ પ્રાપ્ત કર્યા છે. પૂજાની બધી હિન્દુ (સનાતન) વિધિઓની જેમ, તે પણ મહત્વપૂર્ણ છે કે કોઈએ નવડાવવું જોઈએ અને તાજા સ્વચ્છ કપડાં પહેરવા જોઈએ. પછી નાના ચોરસ સ્ટૂલ (ચૌકી) પર હનુમાનની પ્રતિમા સ્થાપિત કરો – પછી તે ઘરે અથવા નજીકના મંદિરમાં હોવી જોઈએ.

સંકટ મોચન એટલે જે મુશ્કેલી દૂર કરે તે. હનુમાનજીની પ્રાર્થના કરવાથી બધી જ મુશ્કેલીઓ દૂર થાય છે. તે ભક્તોના શત્રુઓનો નાશ કરે છે અને તેમને નવ ગ્રહોની ખરાબ અસરમાંથી પણ બચાવે છે. હનુમાનજી આગળ નવે નવ ગ્રહ પાણી ભરે છે. સંકટ મોચન હનુમાન અષ્ટક સંત તુલસીદાસે લખેલી એવી પ્રાર્થના છે જેનાથી હનુમાનજી ખૂબ જ પ્રસન્ન થાય છે. તેમાં આઠ શ્લોક આવેલા છે જેમાં હનુમાનજી દુઃખ દૂર કરવા પોતાની શક્તિનો કેવી રીતે ઉપયોગ કરે છે તેનું અદભૂત વર્ણન છે

बाल समय रवि भक्षि लियो तब,तीनहुं लोक भयो अंधियारोंताहि सो त्रास भयो जग को,यह संकट काहु सों जात न टारोदेवन आनि करी विनती तब,छाड़ि दियो रवि कष्ट निवारोको नहीं जानत है जग में कपि,संकटमोचन नाम तिहारो, को – १તમે બાળક હતા ત્યારે તમે સૂર્યને ગળી ગયા હતા અને ત્રણેય લોકમાં અંધારુ છવાઈ ગયું હતું. આ બ્રહ્માંડ કટોકટીમાં હતું. આ સંકટ કોઈ ટાળી શકે તેમ નહતું. જ્યારે બધા જ દેવતાઓએ તમને સૂર્યને છોડી દેવા પ્રાર્થના કરી ત્યારે તમે તેમની વિનંતી માન્ય રાખી. તમારા સંકટ મોચન એટલે કે કષ્ટ દૂર કરનાર નામને આ દુનિયામાં કોણ નથી ઓળખતું? જ્યારે હનુમાનજીએ ઉગતા સૂર્યને જોયો અને તેને પકડવા છલાંગ મારી ત્યારે તે પોતાની જિજ્ઞાસાને પૂરી કરતા હતા. સત્ય અને ડહાપણની શોધ માટેની ભૂખે જ હનુમાનજીને આકાશમાં ઊંચે પહોંચાડી દીધા હતા.

बालि की त्रास कपीस बसै गिरि,जात महाप्रभु पंथ निहारोचौंकि महामुनि शाप दियो तब ,चाहिए कौन बिचार बिचारोकैद्विज रूप लिवाय महाप्रभु,सो तुम दास के शोक निवारो, – को – २વાનરોના રાજા બાલિના ડરથી સુગ્રીવ પહાડ પર રહેતો હતો. સુગ્રીવને ખબર હતી કે સંતના શ્રાપના કારણે બાલિ પહાડ પર નહિ આવી શકે. આમ છતાંય તે ડરમાં જીવતો હતો. તમારા સિવાય બીજું કોણ આ સમસ્યાનું સમાધાન કરી શકત? ભગવાન શ્રી રામને તેમના રસ્તે જોઈને તમે બ્રાહ્મણનો અવતાર લીધો અને તેમને સુગ્રીવ પાસે લઈ આવ્યા અને તેને દુઃખમાંથી મુક્ત કર્યો. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું કે તમારુ નામ સંકટ મોચન છે?

अंगद के संग लेन गए सिय,खोज कपीश यह बैन उचारोजीवत ना बचिहौ हम सो जु ,बिना सुधि लाये इहाँ पगु धारोहेरी थके तट सिन्धु सबै तब ,लाए सिया-सुधि प्राण उबारो,- को – ३તમે અંગદ સાથે સીતાજીને શોધવા ગયા અને અંગદે કહ્યું, “અહીંથી સીતાજીના સમાચાર લીધા વિના આવીશું તો પોતાના પ્રાણ ત્યાગી દઈશું.” દરિયા કિનારે થાકેલી વાનર સેનાને જોઈને તમે સીતાજીના ખબર-અંતર લઈ આવ્યા અને તેમના જીવ બચાવ્યા. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું કે તમારુ નામ સંકટ મોચન છે?ઉલ્લેખનીય છે કે હનુમાનજીએ સમુદ્ર પર ભૂસકો માર્યો હતો અને એકલા હાથે સોનાની લંકા પર આગ ચાંપી હતી. તેમણે સીતાજીના સમાચાર લાવીને વાનરસેનાનો જીવ બચાવ્યો હતો.

रावण त्रास दई सिय को तब ,राक्षसि सो कही सोक निवारोताहि समय हनुमान महाप्रभु ,जाए महा रजनीचर मारोचाहत सीय असोक सों आगिसु ,दै प्रभु मुद्रिका सोक निवारो, -को – ४રાવણે તેની રાક્ષસીઓને સીતાને ડરાવવા કહ્યું. સીતાએ કહ્યું, “મારુ દુઃખ દૂર કરો.” ત્યારે ફક્ત તમે જ આ રાક્ષસીઓને પાઠ ભણાવ્યો હતો. જ્યારે સીતાએ તેની પીડા ઓછી કરવા માટે અશોકવનના ઝાડને આગ ચાંપી દેવાની વાત કરી ત્યારે તમે જ તેમને ભગવાન શ્રીરામની વીંટી આપી તેમનું દુઃખ ઓછું કર્યું હતું. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું કે તમારુ નામ સંકટ મોચન છે?ઉલ્લેખનીય છે કે અશોકવનમાં સીતાજી વૃક્ષને પ્રાર્થના કરા હોય છે ત્યારે હનુમાનજી ભગવાન શ્રી રામની નિશાની સ્વરૂપ વીંટી નીચે ફેંકે છે જે જોઈને સીતાજી હર્ષિત થઈ જાય છે.

बान लग्यो उर लछिमन के तब ,प्राण तजे सुत रावन मारोलै गृह बैद्य सुषेन समेत ,तबै गिरि द्रोण सुबीर उपारोआनि संजीवन हाथ दई तब ,लछिमन के तुम प्रान उबारो, – को – ५જ્યારે રાવણના પુત્રનું એક બાણ લક્ષ્મણના હૃદયમાં વાગ્યું અને તે મૂર્છિત થઈ ગયા ત્યારે તમે જ વૈદ્ય સુશેનને તેમના આખા ઘર સાથે લઈ આવ્યા હતા. ત્યાર પછી તમે દ્રોણની ટોચ ઉખાડી સંજીવની લાવી લક્ષ્મણને બચાવી લીધા. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું તમારુ નામ સંકટ મોચન છે?

रावन युद्ध अजान कियो तब ,नाग कि फांस सबै सिर डारोश्री रघुनाथ समेत सबै दल ,मोह भयो यह संकट भारोआनि खगेस तबै हनुमान जु ,बंधन काटि सुत्रास निवारो,- को – ६જ્યારે રાવણે યુદ્ધમાં શ્રી રામ અને તેમની સેનાને સાપના ગાળિયામાં બાંધી લીધી અને બધા આ ભ્રમમાં ઘેરાઈને પોતાની જાતને મુક્ત નહતા કરી શકતા ત્યારે હનુમાનજી દૈવી પક્ષી ગરૂડને લઈ આવ્યા હતા. ગરૂડે બધા જ સાપનું ભક્ષણ કરીને વાનરસેનાને મુક્ત કરી હતી. કોણ નથી જાણતું, તમારુ નામ સંકટ મોચન છે.

बंधु समेत जबै अहिरावन,लै रघुनाथ पताल सिधारोदेवहिं पूजि भली विधि सों बलि ,देउ सबै मिलि मन्त्र विचारोजाये सहाए भयो तब ही ,अहिरावन सैन्य समेत संहारो,- को – ७અહિરાવન પૂજામાં કાળી માતાને બલિ ચડાવવા માટે ભગવાન રામ અને લક્ષ્મણને બીજા લોકમાં લઈ ગયો ત્યારે તમે ત્યાં રક્ષક તરીકે ગયા, અહિરાવન અને તેની આખી સેનાનો વધ કર્યો. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું તમારુ નામ સંકટ મોચન છે.

काज किये बड़ देवन के तुम ,बीर महाप्रभु देखि बिचारोकौन सो संकट मोर गरीब को ,जो तुमसो नहिं जात है टारोबेगि हरो हनुमान महाप्रभु ,जो कछु संकट होए हमारो,- को – ८તમે તો બહાદુરી દર્શાવી ભગવાનના દુઃખ દૂર કર્યા છે. તો વિચારો, મારા જેવા સાધારણ ભક્તની એવી કઈ મુશ્કેલી હોય જે તમે દૂર ન કરી શકો? ઓ મહાવીર, મારા દુઃખ જલ્દી વિખેરી નાંખો. આ દુનિયામાં કોણ નથી જાણતું તમારુ નામ સંકટ મોચન છે,लाल देह लाली लसे, अरु धरि लाल लंगूरवज्र देह दानव दलन, जय जय जय कपि सूरજેમનું શરીર લાલ સિંદૂરથી લીંપાયેલું છે, જે દાનવોનો નાશ કરે છે, એવા લાંબી પૂંછડીવાળા ભગવાન હનુમાનજીને હું સાચા હૃદયથી પ્રાર્થના કરુ છું.

હવે હનુમાનની પૂજામાં ફૂલ, તિલક, ચંદનની પેસ્ટ વગેરે અર્પણ કરો. શુદ્ધ ઘી સાથે દીવો પ્રગટાવો. હવે સુંદરકાંડ પાઠ શરૂ કરો. પાથ પઠાણ પછી આરતી કરો અને ભોગ કે પ્રસાદ આપો.ભક્તો માને છે કે મંગળવાર કે શનિવારે સુંદરકાંડનો પાઠ કરવો – બંને દિવસો હનુમાન ભક્તો દ્વારા શુભ માનવામાં આવે છે – મહત્તમ આશીર્વાદ મેળવે છે. સુંદરકાંડ પાઠ પઠાણ (વાંચન) એ કોઈની નકારાત્મક ઉર્જા અને જો કોઈ હોય તો ખરાબ હાજરીનું ઘર છે.

ભક્તોનું માનવું છે કે સુંદર કાંડનો પાઠ કરવાથી તમારી રીતે આવતી કોઈ પણ આપત્તિ અટકાવવામાં મદદ મળે છે અને રાહુ, કેતુ વગેરે ગ્રહોના ખરાબ પ્રભાવોને અસર થાય છે. જે લોકો દુષ્ટ આત્માઓથી ડરતા હોય છે, તેઓ વિવિધ સ્વરૂપોમાં, સુંદર કૌભાંડમાં પણ આશ્વાસન મેળવે છે.જો કે મંગળવાર અથવા શનિવાર નો દિવસ હનુમાનજી અને સુંદરકાંડના પાઠ માટે સૂચવવામાં આવે છે, જો અઠવાડિયાના કોઈપણ દિવસ સુંદરકાંડનો પાઠ કરવો હોય તો તે બરાબર છે.

હનુમાનજીને પ્રસન્ન કરવા માટે જો કોઈ સૌથી સટીક ઉપાય છે તો તે છે હનુમાનચાલીસા અને સુંદરકાડનો પાઠઆ બેમાંથી કોઈ પણ એક ઉપાય શ્રદ્દાપૂર્વક કરતા પર બજરંગબળી તેમના ભક્તિથી પ્રસન્ન થઈને તેમના બધા બગડેલા કામ બનાવી નાખે છે. તેમાં ખાસ રૂપથી હનુમાનજીના વિજયનો ગાન કરાયું છે કે વાંચનારમાં આત્નવિશ્વાસનો સંચાર કરે છે.

સુંદરકાંડ પાઠની સૌથી ખાસ વાત આ છે કે તેનાથી ન માત્ર હનુમાનજીનો આશીર્વાદ મળે છે પણ ભગવાન શ્રીરામનો પણ આશીર્વાદ પણ મળે છે. કુંડળીના બગડેલા ગ્રહોને સંચાર આપે છે સુંદરકાંડનો પાઠ જ્યોતિષીય મુજબ ખાસ રૂપથી શનિવારે અને મંગળવારે સુંદરકાંડનો પાઠ કરનારાને બધા સંકટથી છુટકારો મળે છે અને ખૂબ સારા પરિણામ સામે આવે છે. તે સસ્વર પાઠથી ઘરમાં રહેલી નકારાત્મક શક્તિઓ અને ભૂત વગેરે પણ ઘરથી દૂર જાય છે. તે સિવાય જો જન્મકુંડળી કે ગોચરમાં શનિ, રાહુ કેતૂ કે બીજા કોઈ દુષ્ટ ગ્રહ ખરાબ અસર આપી રહ્યું છે તો તે પણ ટળી જાય છે.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.