Breaking News

દ્રૌપદી એ કરી હતી પાણીપુરીની શોધ,જાણો મહાભારત કાળથી ચાલી આવેલ પાણીપુરી નો ઇતિહાસ…..

હાલમાં બદલાતા સમયની સાથે-સાથે લોકોના શોખમાં પણ બદલાવ આવી રહ્યો છે. કેટલાંક લોકોને ખાવાનો તો કેટલાંક લોકોને ફેશનનો એમ અનેક લોકોને વિવિધ શોખ રહેલાં હોય છે ત્યારે હાલમાં એક એવી જાણકારી સામે આવી રહી છે કે, જેને જાણીને તમને નવાઈ લાગશે.સ્વાદના રસિયાઓ તેમજ ખાસ કરીને મહિલાઓ અન્ય કોઈ વાતમાં સંમત થાય કે ન થાય પરંતુ એક વાતમાં ચોક્કસ સંમત થાય કે જેણે જીવનમાં ક્યારેય પણ પાણીપુરી ખાધી નથી. તેણે ખરેખર જીવનમાં કંઈ ખાધુ જ નથી. કેટલાક લોકોનું માનવુ છે કે, મોંમાં મૂકતાની સાથે જ કચર…કચર અવાજ સાથે ફૂટી જતી તેમજ તીખા-મીઠા પાણીથી જીભની સાથે આંખ-કાન-નાક એમ તમામ ઈન્દ્રિયને સતેજ કરતી પાણીપુરીને રાષ્ટ્રીય વાનગીનું બિરુદ આપવુ જોઈએ.

આપણા દેશના દરેક રાજ્ય, શહેર અને શેરીમાં , પાણીપૂરી સરળતાથી અલગ અલગ નામથી મળી આવે છે. બાળકો, વૃદ્ધ અને યુવાન, દરેક તેને ચક્રીય કરે છે અને ખાય છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ સરળ અને સુપરહિટ ફૂડ આઇટમ કેવી રીતે અસ્તિત્વમાં આવી. તેના અસ્તિત્વની વાર્તા પણ ખૂબ રસપ્રદ છે. આ અમર પાણીપૂરી ની વાર્તા મહાભારત કાળ અને મગધ શાસનથી સંબંધિત છે. ચાલો ગોલ ગપ્પાની મનોરંજક મુસાફરી પર આગળ વધીએ:

પાણીપૂરી મગધ કાળમાં વિકસિત થયો,પાણીપૂરી જુદા જુદા સ્થળોએ ઘણા નામોથી ઓળખાય છે. પાણીપુરી, ફુલકી, પુચકા. વોટર કે બેટસે એ એક પ્રખ્યાત નામ પણ છે. તેના મૂળ વિશે એક વાર્તા છે કે તે પ્રથમ મગધ સામ્રાજ્યમાં આવી હતી. પરંતુ તેના શોધકનું નામ ઇતિહાસનાં પાનામાં ક્યાંક ખોવાઈ ગયું. એવું કહેવામાં આવે છે કે મગધમાં તેનો ઉદ્ભવ ત્યારે થયો જ્યારે ચિત્બા, પિથો, તિલબા અને કટારણી ચોખાના ચ્યુ જેવા પ્રદેશની પરંપરાગત વિશેષતાઓમાંનો ઘણા વિકાસ પામી રહ્યા હતા.દ્રૌપદીની સ્માર્ટનેસ એ મહાભારતની ઉપહાર છે,ગોલગપ્પાના અસ્તિત્વની આવવાની એક લોકપ્રિય વાર્તા ધાર્મિક ગ્રંથ મહાભારતમાં પણ છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે દ્રૌપદી નવી કન્યા તરીકે તેના નવા ઘરે આવી ત્યારે તેની સાસુ એટલે કે કુંતીએ તેને એક કાર્ય સોંપ્યું.

તે સમયે પાંડવો બહાર નીકળ્યા હતા, ત્યારે કુંતી એ ચકાસવા માંગતી હતી કે તેની વહુ ઓછા સંસાધનોથી પણ મેનેજ કરી શકે છે કે કેમ. આ માટે તેણે દ્રૌપદીને થોડીક બચેલી બટાકાની કરી આપી અને ગરીબ બનાવવા માટે ખૂબ જ મર્યાદિત લોટ આપ્યો. આ પછી, તેમણે કહ્યું કે આમાંથી ખોરાક બનાવીને તેમણે તેમના પાંચ પુત્રોની ભૂખ શાંત કરવી જોઈએ.

હવે આટલા લોટમાં તે કેવું હોત, તો અહીં દ્રૌપદીએ તેની બુદ્ધિ વાપરી. તેણે પાની પુરીની શોધ કરી. દ્રૌપદીની આ રીતથી કુંતી ખૂબ ખુશ હતી. તેમણે માત્ર તેમની પુત્રવધૂની વખાણ કરી જ નહીં, પરંતુ આ અદ્ભુત વાનગીને આશીર્વાદ પણ આપ્યો. તેણે આ વાનગીને અમર રહેવાનું વરદાન આપ્યું.પાણીપુરીના વિવિધ સ્વરૂપો,હવે પાણીપૂરી જન્મને લઈને અનેક દ્વિધાઓ છે. તેના વિશે કોઈ ચોક્કસ માહિતી નથી, પરંતુ આ વાનગી સદીઓથી ચોક્કસપણે અમર છે. દેશના દરેક ભાગમાં જુદા જુદા નામોથી જાણીતા લોકોએ આ વાનગીને પોતાનો સ્વાદ આપીને તેને અપનાવી છે.

દરેક રાજ્યની પાણીપુરી બીજા રાજ્યની પાણીપુરીથી અલગ હશે. દરેકની વાનગીઓમાં થોડો તફાવત હશે. ઉદાહરણ તરીકે રાગડા મહારાષ્ટ્રના પાણીપુરીમાં ઉમેરવામાં આવે છે, ગુજરાતમાં છૂંદેલા બટાટા અને કર્ણાટકમાં બાફેલા મૂંગ અને ડુંગળી.રસપ્રદ વાત એ છે કે, પશ્ચિમ બંગાળમાં પાણીપુરી પુચકા તરીકે ઓળખાય છે, કારણ કે તે ખાતી વખતે ‘પુચ’ અવાજ કરે છે. ઉત્તર ભારતમાં, મોટાભાગે સફેદ વટાણા અને બટાટા સ્ટફ્ડ અને સ્વાદિષ્ટ હોય છે.રિસાઈ ગયેલી પત્ની અથવા તો ગર્લફ્રેન્ડને મનાવવી હોય અથવા તો દિવસભરનો થાક ઉતારવો હોય, મિત્રોને સસ્તી અને બેસ્ટ ટ્રીટ આપવી હોય તો તમામ લોકો માટે વન એન્ડ ઓનલી જગ્યા છે અને એ છે પાણીપુરીની લારી. પાણીપુરી વેચતો ફેરિયો પણ જેમ પડીયામાં એક બાદ એક શાનદાર રીતે પકોડી સર્વ કરે ત્યારે તો સ્વર્ગનું સુખ મળતું હોવાંની અનુભૂતિ થાય છે.

લગ્ન પ્રસંગમાં સૌથી વધારે ભીડ પકોડીના કાઉન્ટર પર જ રહેતી હોય છે. પાણીપુરી એ એવુ સ્ટ્રીટ ફૂડ છે કે, જે રંકથી લઈને રાજા સુધી એટલે કે તમામ લોકોની સૌપ્રથમ પસંદ રહેલી છે. આ વાતનો પુરાવો તમને શહેર, ગલી, મહોલ્લા, ચોક-બજારમાં જોવા મળી રહેશે.પાણીપુરી કેટલી પ્રખ્યાત છે, તેનો અંદાજ તમે પાણીપુરીની લારી પર ઉમટતી ભીડ પરથી લગાવી શકશો. કેટલીક જગ્યા પર પકોડી ચણા બટાકામાં તો ક્યાંય રગડામાં આપવામાં આવતી હોય છે. પહેલી પાણીપુરી ખાવામાં જેટલી ચટાકેદાર છે, તેટલો જ મજેદાર તેનો ઈતિહાસ રહેલો છે.

પાણીપુરીનું મહાભારત સાથેનો સંબંધ :એક પ્રાચીન દંતકથા પ્રમાણે પાણીપુરીનો મહાભારત સાથે સંબંધ રહેલો છે. દ્રુપદ રાજાની દીકરી એટલે કે દ્રોપદીનાં લગ્ન જ્યારે પાંડવો સાથે કરવામાં આવ્યા ત્યારે રાજમાતા કુંતીને નવવધુ દ્રોપદીની પરીક્ષા લેવાનું મન થયું હતું. લાડકોડમાં ઉછરેલી દ્રોપદીમાં પાકકળા અંગે કેટલી સમજ છે, તેને તપાસવા માટે કુંતીએ થોડા શાકભાજી તથા લોટ મોકલાવ્યો હતો.

આની સાથે જ એક સંદેશો લખ્યો હતો કે, આ સમગ્રીનો ઉપયોગ કરીને એવી વાનગી બનાવે કે, જે ખુબ સ્વાદિષ્ટ હોય તેમજ પાંડવોનું પેટ ભરાય તેવી હોય. આ સમયે દ્રૌપદીએ બટાકાની અંદર સૂકા મસાલા ભેળવીને માવો તૈયાર કર્યો તેમજ મોકલાવેલા લોટમાંથી નાના ગોળ આકારની પૂરી બનાવી.દ્રૌપદીએ પુરીની અંદર શાકનાં માવાને ભેળવીને પાંડવો સામે નવી ડીશ રજુ કરી હતી. આ ડીશ પાણીપુરીની હતી. આ ડીશ પાંડવોને ખૂબ પસંદ આવતા કુંતી પણ પોતાની પુત્રવધુની પાકકળા પર પ્રસન્ન થઈ ગયા હતાં.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.