Breaking News

જો તમે પણ માઉન્ટ આબુ જાઓ તો આ મંદિરોની મુલાકાત જરૂર લેજો,અહીં નો નજારો છે કઈ,જોવો તસવીરો…

માઉન્ટ આબુ ભારતનું સૌથી સુંદર હિલ સ્ટેશન છે. માઉન્ટ આબુ ગીચ અરવલ્લી પર્વતમાળામાં આવેલું છે. તે ગુજરાત રાજસ્થાન સરહદ વચ્ચે રાજસ્થાનના સિરોહી જિલ્લામાં આવેલું છે. માઉન્ટ આબુમાં ફરવા માટે અનેક સ્થળો છે. માઉન્ટ આબુ ભારતમાં ખાસ કરીને પશ્ચિમ ભારતમાં એક હિલ સ્ટેશન તરીકે એક પ્રસિદ્ધ પ્રવાસન સ્થળ બની ગયું છે.માઉન્ટ આબુમાં ફરવા માટે અનેક સ્થળો હોવાથી એક જ દિવસમાં સંપૂર્ણ માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લઈ શકાતું નથી. પરંતુ દરેક જગ્યા જોવા લાયક નથી. જો તમે એક દિવસમાં માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લેવા માંગો છો, તો અહીં માઉન્ટ આબુમાં જોવા માટેના પ્રસિદ્ધ સ્થળોની યાદી આપવામાં આવી છે.

જો વીકેન્ડ પર ફરવા જવાની વાત આવે તો ગુજરાતીઓના મગજમાં સૌથી પહેલા રાજસ્થાનના હિલ સ્ટેશન માઉન્ટ આબુ જવાનો વિચાર આવે. ઘણાં લોકો તો અવારનવાર માઉન્ટ આબુ જતા હોય છે અને ઉનાળામાં તો ખાસ. જો તમે માઉન્ટ આબુ જવાનો પ્લાન બનાવો તો આ મંદિરોની ખાસ મુલાકાત લેજો, જેથી ટ્રાવેલની સાથે સાથે તીર્થ યાત્રા પણ થઈ જાય.માઉન્ટ આબુ એક એવું સ્થળ છે જ્યાં તમે ગમે ત્યારે મુલાકાત લઈ શકો છો પરંતુ માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લેવા માટેનો શ્રેષ્ઠ સમય વિન્ટર સિઝનમાં એટલે કે નવેમ્બરમાં છે.

માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લેવા માટે કેટલા દિવસો, તમે એક જ દિવસના પ્રવાસમાં માઉન્ટ આબુના મોટાભાગના પ્રસિદ્ધ પ્રવાસન સ્થળોની સરળતાથી મુલાકાત લઈ શકો છો. 1 રાત 2 દિવસની મુસાફરી તમને માઉન્ટ આબુના દરેક પ્રવાસન સ્થળની મુલાકાત લેવા માટે સમય આપશે, જ્યારે 2 રાત 3 દિવસની મુસાફરી તમને સંપૂર્ણ માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લેવા માટે પૂરતો સમય આપે છે.

માઉન્ટ આબુમાં રહેવા માટે કયો વિસ્તાર શ્રેષ્ઠ છે,નક્કી સરોવર માઉન્ટ આબુમાં રહેવા માટેનો શ્રેષ્ઠ વિસ્તાર છે. તે માઉન્ટ આબુનું પ્રસિદ્ધ સ્થળ છે. મોટાભાગની હોટેલ્સ નક્કી તળાવથી દૂર ચાલી રહી છે. આ ઉપરાંત તે મુખ્ય બસ સ્ટેન્ડથી માત્ર 3 કિલોમીટર દૂર છે. માઉન્ટ આબુમાં ફરવા માટેના શ્રેષ્ઠ સ્થળો,માઉન્ટ અબાઉટમાં જોવા માટે ઘણી જગ્યાઓ છે, પરંતુ તેમાંથી કેટલીક જગ્યાઓ જોવા ની જરૂર છે. તેથી જો તમે માઉન્ટ આબુની મુલાકાત લેવા જઈ રહ્યા હોવ તો તમારે પહેલા આ સ્થળોની મુલાકાત લેવી જોઈએ.

ગુરુ શિખરગુરુ શિખર માઉન્ટ આબુનું સૌથી ઊંચું શિખર છે. તેની ઊંચાઈ લગભગ 1722 મીટર છે. માઉન્ટ આબુમાં ગુરુ શિખરનું ઘણું આધ્યાત્મિક મહત્વ છે. કુદરતી સૌંદર્યની દૃષ્ટિએ ગુરુ શિખર એક સુંદર સ્થળ છે.ગુરુ શિખરની ટોચ પર ગુરુ દત્તાત્રેયનું મંદિર છે. ગુરુ શિખરની ટોચ પર પહોંચવા માટે લગભગ 300 પગલાં છે. ગુરુ શિખરની ટોચ પર એક ઝાંખી પ્રાચીન ઘંટડી પણ છે, જે રિંગ પર આનંદદાયક અવાજ આપે છે. ગુરુ શિખરની ટોચ પર પહોંચવા માટે રસ્તામાં ઘણાં નાનાં મંદિરો છે. આમ જનતા અને ગરમીથી બચવા માટે વહેલી સવારે ગુરુ શિખર પાસે જવું હિતાવહ છે.

પગથિયાં ચડવાનું શરૂ કરશો ત્યારે તમને ઘણા ચાના સ્ટોલ અથવા પીણાંના સ્ટોલ અથવા ઘણા સ્થાનિક રાજસ્થાની ફૂડ સ્ટોલ્સ જોવા મળશે, જે તમને સ્વાદિષ્ટ નાસ્તો પીરસે છે. સ્થાનિક રાજસ્થાની શૈલીમાં ઘણી સુંદર હસ્તકલાની દુકાન પણ જોવા મળે છે. ગુરુ શિખર પર્વત,ગુરુ શિખર પર્વત અરવલ્લીની પર્વતમાળાની સૌથી ઉંચી ખીણ છે. અહીં ભગવાન શિવનું એક મંદિર છે. ચારે બાજુ હરિયાળી અને પહાડીથી ઘેરાયેલા આ મંદિરમાં દર્શન કરીને તમે માનસિક શાંતિ પ્રાપ્ત કરી શકો છે.

જૈન મંદિરોના દર્શન,માઉન્ટ આબુથી લગભગ અઢી કિલોમીટર દૂર સ્થિત છે દેલવાડાના દેરા. આ મંદિર માઉન્ટ આબુના મુખ્ય આકર્ષણોમાંથી એક છે. અહીંનું નક્શીકામ અદ્દભુત છે. દેશના મુખ્ય જૈન મંદિરોમાં આ મંદિરની ગણતરી થાય છે. આ સિવાય વિમલ વસાહી મંદિર, લૂના વસાહી, પાર્શ્વનાથ મંદિર અને મહાવીર સ્વામી મંદિર શામેલ છે.જૈન ધર્મમાં દેલવાડા જૈન મંદિરોનું ખૂબ જ મહત્વ છે. દેલવાડા જૈન મંદિરો શ્રેષ્ઠ માનવ કલાનું ઉદાહરણ છે. વ્યક્તિને છત, સ્તંભો, દીવાલો, દરવાજા અને મંદિરોના અન્ય ઘણા ભાગો પર અસાધારણ શિલ્પો અને કોતરણી જોવા મળશે.

દેલવાડા જૈન મંદિરોમાં 5 મુખ્ય મંદિરો છે:વિમલ વસાહી મંદિર,વિમલ વસાહી મંદિરનું નિર્માણ વિમલ શાહે કર્યું હતું, જે ગુજરાતના ચલુક્ય વંશના મંત્રી ભીમદેવ સોલંકી દ્વારા ઇ.સ. 1031માં બનાવવામાં આવ્યું હતું.વિમલ વશી મંદિર ભગવાન ઋષભને સમર્પિત હતું. વિમલ વશી મંદિરમાં કોરિડોર, કમાન, સ્તંભો અને મંડપો પર ખૂબ જ સુંદર કોતરણી છે. વિમલ વસાહી મંદિરની છત પર જૈન પૌરાણિક કથાઓમાંથી કમળની કળીઓ, પાંખડીઓ, ફૂલો અને દૃશ્યોની ડિઝાઇન કોતરવામાં આવી હતી.ગધ મંડપમાં ભગવાન ઋષભની મૂર્તિ છે. ગુધ મંડપની છત માં ઘોડા, સંગીતકારો, હાથીઓ, નર્તકો અને સૈનિકોની કોતરણી છે.

લુના વશી મંદિર,લુના વાશી મંદિરનું નિર્માણ ઇ.સ. 1230માં ગુજરાતના વિરધવલ, વઘેલા શાસકના બંને મંત્રીઓ વાસ્તુપાલ અને તેજપાલે કરાવ્યું હતું.લુણા વશી મંદિર ભગવાન નેમિનાથને અર્પણ કરવામાં આવ્યું હતું. લુના વશી મંદિર તેની સુંદર કોતરણી માટે જાણીતું છે, જે વિમલ વશી મંદિર કરતાં પણ વધુ સારું છે.પિતલહાર મંદિર,પિટલહાર મંદિરનું નિર્માણ ભીમ શાહે 1316-1432 વચ્ચે અમદાવાદના સુલતાન બેગડાના મંત્રી ભીમ શાહે કર્યું હતું.નામ સૂચવે છે કે તેમાં ભગવાન આદિનાથની મૂર્તિ છે, જે 5 અલગ અલગ ધાતુઓની બનેલી છે, જેમાં પિત્તળ મુખ્ય ઘટક છે.

શ્રી પાર્શ્વનાથ મંદિર,પાર્શ્વનાથ મંદિરનું નિર્માણ સંઘવી મંડિક અને તેમના પરિવારે 1458-59માં કરાવ્યું હતું. આ મંદિર ભગવાન પાર્શ્વનાથને સમર્પિત છે.મહાવીર સ્વામી મંદિર,મહાવીર સ્વામી મંદિરનું નિર્માણ 1582માં કરવામાં આવ્યું હતું અને તે ભગવાન મહાવીરને સમર્પિત છે.મહાવીર સ્વામી મંદિરમાં ફૂલો, કબૂતરો, દરબાર-દૃશ્ય, નૃત્ય કરતી છોકરીઓ, ઘોડા, હાથીઓની સુંદર કોતરણી છે.અચલેશ્વર મહાદેવ મંદિર,માઉન્ટ આબુનું ઐતિહાસિક સ્થળ છે અચલગઢ. અહીંના સદીઓ જૂના કિલ્લામાં ભગવાન ભોળા ભંડારીનું એક સુંદર મંદિર છે. ધાર્મિક આસ્થા છે કે આ મંદિરમાં ભગવાન શિવના પગના અંગુઠાના નિશાન છે. ભક્ત દૂર દૂરથી અહીં પૂજા-અર્ચના કરવા આવે છે.

મીરપુર મંદિર,રાજપૂત શાસનકાળમાં બાંધવામાં આવેલા આ મંદિરને રાજસ્થાનનું સૌથી જૂનું સંગેમરમરનું સ્મારક માનવામાં આવે છે. નવમી સદીમાં બનેલા આ મંદિરને 13મી સદીમાં મુગલ બાદશાહ મહમૂદ બેગડાએ ધ્વસ્ત કરી નાખ્યુ હતુ. ત્યારપછી 15મી સદીમાં આ મંદિરનું પુનરોદ્ધાર કરવામાં આવ્યુ હતું.સર્વ ધર્મ મંદિર,સિરોહી શહેરમાં સર્કિટ હાઉસ પાસે સ્થિત આ મંદિરને દરેક ધર્મને સમર્પિત કરવામાં આવ્યું છે. આ રાષ્ટ્રીય એકતાને સમર્પિત સ્મારક છે, જે દરેક ધર્મનો આદર કરવાની સલાહ આપે છે.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.