Breaking News

આ મંદિરમાં થયાં હતાં રામ-સીતાના લગ્ન.. જાણો અહી કેમ આવ્યા હતા ભગવાન..

નમસ્તે મિત્રો અમારા આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે લક્ષ્મણનું આ આઘાતજનક રહસ્ય તમે દેશમાં ઉડી જશે તે જાણીને વનવાસ સાથે સંકળાયેલ છેતમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે રામ જ્યારે ચૌદ વર્ષથી દેશનિકાલ પર ગયા ત્યારે લક્ષ્મણ પણ તેમની સાથે હતો શું તમે જાણો છો કે લક્ષ્મણ ચૌદ વર્ષ સુધી ક્યારેય સુતો નથી એ હકીકત છે કે, લક્ષ્મણ રામની સાથે ચૌદ વર્ષ રહ્યા પણ ક્યારેય સૂતા નથી તેથી તેઓને વિશ્લેષ પણ કહેવામાં આવે છે તેણે પોતાના ભાઈ અને ભાભીની રક્ષા માટે ઊઘ છોડી દીધી હતી અને 14 વર્ષ ઊઘ્યા વિના જાગૃત રહ્યો હતો.શાસ્ત્રો અનુસાર માતા સીતાનો જન્મ વૈશાખ મહિનાના નવમા દિવસે થયો હતો. તે મિથિલાના રાજા જનકની પુત્રી હતી. મિથિલાની રાજધાની જનકપુર હોતી હતી અને અહીં જ તેમનો ભવ્ય મહેલ હોત. જે નેપાળમાં છે. માતા સીતાનાં ઘણાં મંદિરો આ સ્થળે હાજર છે અને આ સ્થાન નેપાળનાં પ્રખ્યાત ધાર્મિક સ્થળોમાંનું એક છે.

અહીંથી બનેલા જાનકી મંદિરમાં દૂર-દૂરથી લોકો આવે છે અને માતાની પૂજા-અર્ચના કરે છે. આ મંદિર સંપૂર્ણપણે માતા સીતાને સમર્પિત છે. આ મંદિરનો ઇતિહાસ ખૂબ જ જૂનો છે અને કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર રાજકુમારીએ બનાવ્યું હતું.મંદિર સાથે સંકળાયેલા ઇતિહાસ મુજબ માતા સીતાના લગ્ન આ સ્થળે રામજી સાથે થયા હતા. આ મંદિર નૌલખા મંદિર અને જાનકીપુર ધામ તરીકે પણ ઓળખાય છે. ઇતિહાસકારોના મતે આ મંદિરમાં માતા સીતાની મૂર્તિ પણ 1657 એડીમાં મળી હતી. જે સોનાનું હતું.

દર વર્ષે સીતા જયંતીના દિવસે આ મંદિરમાં વિશેષ પૂજા-અર્ચના કરવામાં આવે છે અને રાતોરાત ભજન ચાલુ રહે છે. જાનકી મંદિર નેપાળના કાઠમંડુ શહેરથી આશરે 400 કિલોમીટરના અંતરે સ્થિત છે. રામાયણમાં જાનકી મંદિરનો પણ ઉલ્લેખ છે. આ મંદિર ભવ્ય રીતે બનાવવામાં આવ્યું છે અને કુલ 4860 ચો.મી.માં ફેલાયેલ છે.આ મંદિરને બનાવવામાં 16 વર્ષ જેટલો સમય લાગ્યો હતો. ઇતિહાસ મુજબ, આ મંદિર 1895 એડીમાં શરૂ થયું હતું અને 1911 માં પૂર્ણ થયું હતું. આ મંદિર રાજપૂતાણા મહારાણી વૃષભબાનુ કુમારી દ્વારા બનાવવામાં આવ્યું હતું અને તે સમયે આ મંદિર બનાવવા માટે લગભગ 9 લાખનો ખર્ચ થયો હતો.

આ મંદિરની પાસે ઘણા તળાવો અને તળાવ પણ છે. જ્યાં લોકો આવીને સ્નાન કરે છે. સ્થાનિક લોકો અનુસાર મંદિરની આસપાસ 115 તળાવો અને તળાવો છે. જેમાંથી ગંગા સાગર, પરશુરામ સાગર અને ધનુષ સાગર સૌથી પ્રખ્યાત છે.અહીં રામજી સાથે લગ્ન કર્યા,એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન રામએ અહીં માતા સીતા સાથે લગ્ન કર્યા હતા અને ભગવાન શિવનું ધનુષ તોડ્યું હતું. અહીં હાજર પથ્થરના ટુકડાઓ ધનુષના અવશેષો હોવાનું માનવામાં આવે છે. સીતા જયંતિ નિમિત્તે હજારો ભક્તો અહીં આવે છે અને કાયદા દ્વારા માતા સીતાની પૂજા કરે છે.

લગ્ન મંડપ મંદિરના આંગણામાં સ્થિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે માતા સીતાએ આ મંડપમાં રામ જી સાથે ફેરા લીધા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે આ મંડપની મુલાકાત લેવાથી, સુહાગનું જીવન લંબાય છે. આ જ કારણ છે કે લગ્ન પછી પરણિત મહિલાઓ અહીં આવે છે અને અહીંથી સિંદૂર લે છે.

આ મંદિરમાં 1967 થી એટલે કે 54 વર્ષથી ભગવાન રામ અને માતા સીતાનાં જાપ અને અખંડ કીર્તન સતત ચાલતા રહે છે. બીજી તરફ સીતા જયંતિ અને ભગવાન રામ અને માતા જાનકીના લગ્ન પ્રસંગે અહીં ભક્તોનો ધસારો છે.કેવી રીતે જાઓ.. નેપાળ હવા અને માર્ગ દ્વારા પહોંચી શકાય છે. અહીં પહોંચ્યા પછી, તમે ટેક્સી અથવા બસ લઈને આ સ્થાન પર જઈ શકો છો.

ભારતના એક મહાકાવ્ય રામાયણ ની અંદર ભગવાન શ્રીરામ અને માતા સીતા ની કહાની થી આપણે દરેક લોકો પરિચિત છીએ, અને આ ગ્રંથ અનુસાર ભગવાન શ્રી રામ ના લગ્ન માતા સીતા સાથે થયા હતા. પરંતુ આજે અમે આપને બતાવવા જઈ રહ્યા છીએ ભગવાન શ્રીરામ અને માતા સીતાના લગ્ન થી જોડાયેલી એક એવી વાત વિશે કે જેનાથી ખૂબ ઓછા લોકો પરિચિત હશે.

જ્યોતિષશાસ્ત્ર અનુસાર કમુરતા ની અંદર થયેલા લગ્નને શુભ માનવામાં આવતા નથી અને આવા વિવાહને જ્યોતિષશાસ્ત્ર અનુસાર બાધિત ગણવામાં આવે છે. પરંતુ હકીકત એ છે કે ભગવાન શ્રી રામ ના લગ્ન માતા સીતા સાથે આ કમુરતામા જ થયા હતા. જ્યોતિષશાસ્ત્રની અંદર ભગવાન શ્રીરામ અને માતા સીતા ના લગ્નની તિથિ ને લઈને જ્યારે ગણતરી કરવામાં આવી, ત્યારે જાણવા મળ્યું કે ભગવાન શ્રીરામ અને માતા સીતાના લગ્ન કમુરતા ની અંદર થયા હતા.

અને આથી જ જ્યોતિષશાસ્ત્ર ની આ માન્યતા અનુસાર તે લોકોએ કહ્યું કે આ કારણ હોવાના કારણે જ માતા સીતા અને ભગવાન શ્રી રામ ના લગ્ન અને તેનું દાંપત્યજીવન સફળ રહ્યું હતું અને આથી જ ભગવાન શ્રીરામ અને માતા સીતા કાયમી માટે એકબીજા સાથે રહી શકયા ન હતા અને તેને એક બીજાથી વિખૂટો જ રહેવાનો વારો આવ્યો હતો.

ભગવાન શ્રીરામના લગ્નની સાથે જ તેના ત્રણ નાના ભાઈઓ ના લગ્ન પણ થયાં હતાં, અને તે સમયે પણ કમુરતા હોવાના કારણે જ આ ત્રણેય ભાઈઓ ના લગ્ન પણ અસફળ રહ્યા હતા, અને તેણે વૈવાહિક જીવનનું સુખ માણ્યું ન હતું. કેમકે લક્ષ્મણ અને ભગવાન શ્રી રામ ના પગલે પગલે વનવાસ ભોગવ્યો હતો અને આથી જ તેણે પણ પોતાનું વૈવાહિક જીવન સફળતાપૂર્વક માણ્યું ન હતું.

આમ જ્યોતિષશાસ્ત્ર અનુસાર કરવામાં આવેલી આ ગણતરી અને તેના દ્વારા કહેવામાં આવેલ આ બધી જ વસ્તુઓ ખરી ઊતરે છે. તેનું જીવતું જાગતું ઉદાહરણ ભગવાન શ્રી રામ અને માતા સીતાના વૈવાહિક જીવન થી લઇ શકીએ છીએ, કે જો કોઇપણ વ્યક્તિનાં લગ્ન કમુર્તા ની અંદર કરવામાં આવે તો તેના વૈવાહિક જીવનમાં અનેક પ્રકારની બાધાઓ આવી શકે છે.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.