Breaking News

ઓડીસામાં અચાનક 500 વર્ષ જૂનું ભગવાન વિષ્ણુના મંદિરનો ગુમટ દેખાયો,જોવો તસવીરો…

તે પૃથ્વી હોય, નદી હોય કે સમુદ્ર, ઇતિહાસનો વારસો પ્રકૃતિના ગર્ભાશયમાં સમાયેલો છે. આવી જ એક હેરિટેજ ઓડિશામાં જોવા મળી છે. જ્યાં નદીમાં સમાઈ ગયેલા 500 વર્ષ જુનું ભગવાન વિષ્ણુ મંદિર હવે નદીની બહાર દેખાય છે. ખરેખર ભગવાન વિષ્ણુ મંદિર શિવલા નદીમાંથી બહાર આવવાનું શરૂ થયું છે. ત્યાંના લોકોનું માનવું છે કે આ મંદિર 15 મી કે 16 મી સદીનું છે, જેમાં ભગવાન ગોપીનાથની પ્રતિમાઓ હતી અને તે ભગવાન વિષ્ણુનું એક સ્વરૂપ માનવામાં આવે છે.

 

આ મંદિર વિશે માહિતી આપતી વખતે, ઇન્ડિયન નેશનલ ટ્રસ્ટ ફોર આર્ટ એન્ડ કલ્ચરલ હેરિટેજ ના પુરાતત્ત્વવિદોની ટીમે કહ્યું કે તેઓએ આ મંદિર શોધી કાઢયું છે. મંદિરનો શિવાલા પદ્માવતી નદીની મધ્યમાં છે, ઓડિશાના નયગhમાં બાયદેશ્વર નજીક મહાનદીની એક શાખા છે. મંદિરની રચનાને જોયા પછી, ટીમે અનુમાન લગાવ્યું છે કે આ મંદિરમાં ગોપીનાથ (ભગવાન વિષ્ણુ) ની મૂર્તિ બેઠી હતી, જેને ગામના લોકો તેમની સાથે લઈ ગયા હતા.60 ફૂટ ઉંચું મંદિર,આ સિવાય પુરાતત્ત્વવિદ દિપકકુમાર નાયકે મંદિર વિશે જણાવ્યું હતું કે તેમની ટીમને જાણ થઈ હતી કે પદ્માવતી નદી જ્યાં છે તે સ્થળ, પહેલાં એક ગામ હતું અને ત્યાં ઘણા મંદિરો પણ હતા. દીપકે કહ્યું કે આ મંદિર લગભગ 60 ફૂટ ઉંચું છે, જે 15 મી કે 16 મી સદીથી 500 વર્ષ જૂનું લાગે છે, મંદિરના માથા, તેના નિર્માણ કાર્ય અને નદીની ઉપર દેખાતા આર્કિટેક્ચરને જોતા હોય છે.

સમાચારો અનુસાર, એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ મંદિર જ્યાં મળ્યું છે તે વિસ્તારને સતપટણા કહે છે. જ્યાં એક સાથે 22 ગામો હતા અને આ બધા ગામો મંદિરમાં ગોપીનાથની પૂજા કરતા. મળતી માહિતી મુજબ આશરે દોઢસો વર્ષ પહેલાં જ્યારે ભારે પૂર પછી નદીએ પોતાનો માર્ગ બદલી નાખ્યો હતો ત્યારે મંદિર અને આસપાસના તમામ વિસ્તારો ડૂબી ગયા હતા. આ દરમિયાન, ગામલોકો મંદિરમાંથી ભગવાનની મૂર્તિ કાઢીને ઉંચા સ્થળે ભાગી ગયા હતા. આ ઘટના 19 મી સદીની કહેવામાં આવી રહી છે.

પદ્માવતી ગામની આસપાસ 22 મંદિરો હતા,તે જ સમયે, ઓડિશાના લોકોએ જણાવ્યું કે પદ્માવતી ગામની આસપાસ 22 મંદિરો છે, જે આ નદીમાં ડૂબી ગયા છે. પરંતુ આટલા વર્ષો પછી ફરીથી ભગવાન ગોપીનાથ દેવના મંદિરનું માથું બહારથી દેખાય છે, તે કોઈ ચમત્કારથી ઓછું નથી. તે જ સમયે, નદીની ઉપરના મંદિરના વડાને જોયા પછી, પુરાતત્ત્વવિદોની ટીમે નદીની આજુબાજુના તમામ એતિહાસિક વારસોના દસ્તાવેજો એકત્રિત કરવાનું શરૂ કર્યું છે. અનિલ ધીરે કહ્યું કે આ સફળતા બાદ હવે અમે મંદિરની આજુબાજુ પાંચ કિલોમીટરની ત્રિજ્યામાં વધુ મંદિરો અને વારસોની શોધ શરૂ કરી છે.

ઓડિશાના નયગઢ જિલ્લાના ભાપુર તાલુકામાં મહાનદીના તળમાંથી એક લુપ્ત મંદિરના અવતરણો મળી આવ્યા હતા. મહાનદી વેલી હેરિટેજ સાઇટ્સના દસ્તાવેજી કરણના ચાલતા પ્રોજેક્ટ દરમિયાન, આ પ્રાચીન મંદિરના ભાગો જોવામાં આવ્યા હતા. બાંધકામની શૈલી પરથી આ મંદિર લગભગ 500 વર્ષ જૂનું હોઈ શકે છે. ઈન્ડિયન નેશનલ ટ્રસ્ટ ફોર આર્ટ એન્ડ કલ્ચરલ હેરિટેજના પુરાતત્ત્વવિદોની ટીમે દાવો કર્યો છે કે તેઓએ આ મંદિર શોધી કાઢ્યું છે. મંદિરમાં ગોપીનાથની પ્રતિમા (ભગવાન વિષ્ણુ) બિરાજમાન હતા. મંદિર લગભગ 60 ફૂટ ઊંચું છે. મંદિરની રચના 15 મી કે 16 મી સદીની હોવાનો અંદાજ છે.

 

વારંવાર પૂરને લીધે આ ગામ મહાનદીમાં સમાઈ ગયું,સ્થાનિક લોકોના જણાવ્યા મુજબ, અહીં 1800 થી 1900 સદીમાં પદ્માવતી ગામ હતું. બાદમાં, મહાનદીમાં વારંવાર પૂરને લીધે આ ગામ મહાનદીમાં સમાઈ ગયું હતું. અહીંના લોકો ઊંચા સ્થળે ચાલ્યા ગયા હતા. કેટલીક કલા અને નદીમાં સમાઈ ગઈ છે. આ વિસ્તારના લોકોનું કહેવું છે કે તે પ્રાચીન ગોપીનાથ મંદિરનો એક ભાગ છે.સાત ગામના લોકો ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા કરતા,સંશોધનકારોના જણાવ્યા અનુસાર, આ મંદિર જ્યાં મળે છે તેને સત્પટાન કહેવામાં આવે છે. અહીં સાત ગામો હતા. આ મંદિરમાં સાત ગામના લોકો ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા કરતા હતા. આ સાત ગામોમાં પદ્માવતી ગામ પણ હતું. બાદમાં, નદીમાં વારંવાર આવતા પૂરને કારણે ગામ નદીમાં ધસી ગયું હતું. અહીંના લોકો ઊંચા સ્થળોએ નગર વસાવીને સ્થાયી થયા હતા.

1800 થી 1900માં બોરહી નામના ગામમાં, મંદિર આવી જ પરિસ્થિતિમાં નદીમાં સમાઈ ગયું હતું. હમણાં પદ્માવતી ગામના બાલુંકેશ્વર ઘાટ પરથી મંદિરનો ચહેરો દેખાય છે. સ્થાનિક લોકોએ અહીંના ઇતિહાસિને બહાર લાવવા માટે ઉત્ખનન કરી સંશોધનની માંગ કરી છે.આપણે સૌ જાણીએ છીએ કે હિન્દુ ધર્મ પ્રાચીન ધર્મ છે. સદીઓ પહેલા બનેલા મંદિરો આજે પણ હયાત છે ત્યારે કેટલાક મંદિર ખંડિત થઇ જવા પામ્યા છે. કેટલીક વાર વર્ષો પછી જૂની વસ્તુઓ બહાર નીકળે છે એવી જ રીતે ઓડિશામાં, લગભગ 500 વર્ષ જૂનું મંદિર નદીમાંથી બહાર આવ્યું. મંદિરની છત નદીમાંથી બહાર આવવા લાગી. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર 15 મી કે 16 મી સદીનું છે. તેમાં ભગવાન ગોપીનાથની પ્રતિમાઓ હતી. જેમને ભગવાન વિષ્ણુનું સ્વરૂપ માનવામાં આવે છે.

500 વર્ષ જૂનુ છે આ મંદિર,પ્રાચીન મંદિર મળવાથી શ્રદ્ધાળુઓ ખુશગોપીનાથ અવતારનુ છે આ મંદિર,ઈન્ડિયન નેશનલ ટ્રસ્ટ ફોર આર્ટ એન્ડ કલ્ચરલ હેરિટેજ ના પુરાતત્ત્વવિદોની ટીમે કહ્યું કે તેઓએ આ મંદિર શોધી કાઢ્યું છે. મંદિરની છત પદ્માવતી નદીની મધ્યમાં છે, જે ઓડિસાના નયાગઢમાં બૈધેશ્વર પાસે મહાનદીની એક શાખા પાસે છે.પુરાતત્ત્વવિદ દીપકકુમાર નાયકે જણાવ્યું હતું કે આ મંદિર લગભગ 60 ફૂટ ઉંચુ છે. નદીની ઉપરના મંદિરના વડા, તેના નિર્માણ કાર્ય અને સ્થાપત્યને જોતા લાગે છે કે તે 15 મી અથવા 16 મી સદીની છે.મંદિરનુ શીર્ષ,આ મંદિર જે સ્થળે મળ્યુ છે તેને સતપતાના કહેવામાં આવે છે. સતપતાનામાં સાત ગામો હતા. સાત ગામ ભગવાન ગોપીનાથની પૂજા કરતા હતા. તે જ સમયે આ મંદિર બનાવવામાં આવ્યું હતું.

દીપકકુમાર નાયકે જણાવ્યું કે આશરે દોઢસો વર્ષ પહેલા નદીએ પોતાનો માર્ગ બદલી નાંખ્યો હતો અને ત્યાં એક પૂર આવ્યુ હતુ. જેના કારણે મંદિર અને તેની આસપાસનો વિસ્તાર ડૂબી ગયો હતો. આ ઘટના 19મી સદીમાં બની હતી. ગામલોકોએ ભગવાનની મૂર્તિ મંદિરમાંથી બહાર કાઢી અને એક ઉચ્ચ સ્થાન પર ગયા.નજીકના લોકો કહે છે કે પદ્માવતી ગામની આસપાસ 22 મંદિરો હતા, જે આ નદીમાં ડૂબી ગયા છે. પરંતુ આટલા વર્ષો પછી ભગવાન ગોપીનાથ દેવના મંદિરનું શીર્ષ બહાર દેખાયું તે એક અજબ ઘટના માનવામાં આવે છે.

ઇન્ટેકના પ્રોજેક્ટ કો-ઓર્ડીનેટર અનિલ ધીરે કહ્યું કે અમે મહાનદીની આસપાસની તમામ ઐતિહાસિક વારસાઓના દસ્તાવેજીકરણ કરી રહ્યા છીએ. અમે આ મંદિરની આજુબાજુ પાંચ કિલોમીટરની ત્રિજ્યામાં વધુ મંદિરો અને વારસા શોધી રહ્યા છીએ.ગામના લોકોનું કહેવું છે કે આ મંદિરનુ મસ્તક 25 વર્ષ પહેલાં દેખાયુ હતુ. ગામના લોકોને નદીમાં ન જવાની અને મંદિર ઉપર ચડવાનો પ્રયાસ ન કરવા અપીલ કરવામાં આવી છે.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.