Breaking News

આ મંદિરમાં માતા એ અકબર ને બતાવ્યો હતો એવું ચમત્કાર કે જોતાની સાથે પગે પડી ગયો અકબર,જાણો આ મંદિર વિશે….

તમે જાણતા હશો કે ભારત હજારો રહસ્યોથી ભરેલું છે.એવી ઘણી દંત કથાઓ છે.જે કોઈને પણ આશ્ચર્યચકિત કરી દે છે.અને એના વિસે જાણીને લોકો દંગ રહી જાય છે.આવું જ એક સ્થળ જ્વાલામુખી દેવી મંદિર છે, જે હિમાચલ પ્રદેશના કાંગરાથી લગભગ 30 કિમી દૂર છે, જે માતાના મુખ્ય શક્તિપીઠોમાં ગણાય છે.માતાના અન્ય મંદિરોની તુલનામાં આ મંદિર અનોખું છે.

કારણ કે અહીં કોઈ મૂર્તિની પૂજા કરવામાં આવતી નથી, પરંતુ પૃથ્વીના ગર્ભમાંથી નીકળતી નવ જ્યોતની પૂજા કરવામાં આવે છે.આ સ્થાન સાથે સંબંધિત ઘણી વાર્તાઓ છે, તેમાંથી એક સમ્રાટ અકબર સાથે સંબંધિત છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે એક વખત અકબરે આ જ્વાળાઓને બુઝાવવાનો પ્રયાસ કર્યો, પરંતુ તે આમાં સફળ રહ્યો.ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે જ્વાલામુખી મંદિરને જોટા વાલીનું મંદિર અને નાગરકોટ પણ કહેવામાં આવે છે.જવાલામુખી મંદિર શોધવાનો શ્રેય પાંડવોને જાય છે. અહીં પૃથ્વીના ગર્ભમાંથી નવ જુદી જુદી જગ્યાએથી જ્વાળાઓ નીકળી રહી છે,જેના પર મંદિર બનાવવામાં આવ્યું છે.

આ નવ જ્યોતિઓ મહાકાળી,અન્નપૂર્ણા,ચંડી, હિંગળાજ,વિંધ્યાવાસની,મહાલક્ષ્મી,સરસ્વતી, અંબિકા,અંજિદેવી તરીકે ઓળખાય છે. માનવામાં આવે છે કે દેવી સતીની જીભ અહીં પડી હતી.જ્યારે અકબરે ઘોડાનું માથું કાપીને લીધો હતો બદલો.આ સ્થાન વિશેની દંતકથા અકબર અને જ્વાલા માતાના ભક્ત ધ્યાનુ ભગત સાથે પણ છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે એકવાર ધ્યાનુ માતાના દર્શન કરવા માટે એક હજાર મુસાફરો સાથે જઈ રહ્યો હતો.

આટલી વિશાળ સેના જોઈને બાદશાહ ગભરાઈ ગયો અને તેના સૈનિકોને આ પક્ષ બંધ કરવા અને અમારી દરબારમાં હાજર રહેવા આદેશ આપ્યો. અકબરના આદેશ બાદ સૈનિકોએ સેનાને દિલ્હીના ચાંદની ચોકમાં બંધ કરી દીધી અને તેને અકબરના દરબારમાં રજૂ કરી.જ્યારે અકબર દ્વારા પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે ધ્યાનુએ જ્વાલા માતા વિશે જણાવ્યું હતું. અકબર આ સાંભળીને દંગ રહી ગયો.તેથી, ધ્યાનુની ભક્તિ અને જ્વાલા માતાની શક્તિ જોવા માટે અકબરે ઘોડાની ગળા કાપી અને દેવીને પુનર્જીવિત કરવા કહ્યું.ધ્યાનુએ, બાદશાહની કસોટી સ્વીકારી, ઘોડાના માથા એક મહિના સુધી જાળવવાની પ્રાર્થના કરી.અકબર રાજી થઈ ગયો અને તેને મુસાફરી કરવાની પરવાનગી મળી. આ પછી ધ્યાનુ તેના સાથીઓ સાથે માતાના દરબારમાં પહોંચ્યું અને ઘોડાને જીવંત કરવાની પ્રાર્થના કરી. માતાએ ધ્યાનયુની વાત સાંભળી અને ઘોડાને જીવંત કર્યા.

ચોંકી ઉઠેલા અકબરે જ્યોત બુઝાવવાનો પ્રયત્ન કર્યો.સમ્રાટ અકબર જ્વાળામુખીનો ચમત્કાર જોઈને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયો. તેણે પોતાની સેનાને બોલાવી અને પોતે મંદિર તરફ ચાલવા માંડ્યો. ત્યાં પહોંચ્યા પછી તેના મનમાં ફરી શંકાઉ ઉભી થઈ.તેણે પોતાની સેના સાથે આખા મંદિરમાં ઘણું પાણી રેડ્યું, પણ માતાની જ્યોત બુઝાઇ ન હતી.તે પછી તેમને માતાના મહિમાની ખાતરી થઈ અને તે પણ જ્વલમુખી માતાની સામે નમી ગયો.એવું કહેવામાં આવે છે કે તેણે તેને એક ચોથી સોનું પચાસ કિલો આ મંદિર માં અપર્ણ કર્યું.

આઝાદી પછી, ભૂસ્તરશાસ્ત્રીઓએ મંદિરમાં સળગતી જ્વાળાઓનું રહસ્ય જાણવાનો પ્રયાસ કર્યો પણ નિષ્ફળ ગયા. 70 વર્ષ પછી પણ, મંદિરની આજુબાજુના વિસ્તારો હજી પણ કેટલાક કિલોમીટર સુધી ખોદવામાં આવી રહ્યા છે, પરંતુ ત્યાં તેલ અથવા કુદરતી ગેસનો કોઈ પત્તો નથી.એવું માનવામાં આવે છે કે બ્રિટિશરો જમીનમાંથી નીકળતી જ્યોતનો ઉપયોગ કરવા માગે છે.

About admin

Check Also

મારા પતિ રોજ સંભો@ગ કરે છે જેથી મને ખુબજ પીડા થાય છે, કોઈ રસ્તો બતાવો…..

પ્રશ્ન : હું ૨૦ વર્ષની યુવતી છું. થોડાં સમયથી ઘરમાં મારી સગાઈને લઈને વાતો ચાલી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.