Breaking News

સોના થી મઢેલા 53 કળશ સોમનાથ નાં શિખર પર મુકાયા, જુઓ આ અદ્દભૂદ નજારો….

નમસ્તે મિત્રો આજના આ લેખમાં આપ સૌનું હાર્દિક સ્વાગત છે, જગવિખ્યાત સોમનાથ મંદિરના શિખર પર રહેલા 1500થી વધુ કળશને સુવર્ણ મઢીત કરવા માટે મંદિર ટ્રસ્ટ દ્વારા દાતાઓને સહયોગની અપીલ કરાઈ હતી. આ યોજનાને સારો પ્રતિસાદ મળ્યો છે. અત્યાાર સુધીમાં 530 કળશો માટે સોનાનું દાન જુદા-જુદા દાતાઓ તરફથી મળ્યું છે. જેમાં પરિમલ નથવાણીના પરિવારે 53 કળશને સોનાથી મઢવા માટે દાન નોંધાવ્યું હતું.

હાલમાં જ એ 53 કળશની પૂજા વિધિ કરવામાં આવી હતી. દેશની સૌથી મોટી કંપની રિલાયન્સ ગ્રુપના પ્રેસિડેન્ટ અને ડાયરેક્ટર પરિમલભાઈ નથવાણીના પરિવારે 53 કળશને સોને મઢવા માટે દાન આપ્યું હતું. આ સુવર્ણ કળશની પૂજા વિધિ રવિવારે નથવાણી પરિવારના પુત્ર અને દ્વારકા દેવસ્થાન સમિતિના ઉપાધ્યક્ષ ધનરાજ નથવાણી દ્વારા સોમનાથ મંદિરે કરવામાં આવી હતી.

હવે પૂજા કરાયેલા સુવર્ણ મઢીત કળશોને મંદિરના શિખરો પર સ્થાપવામાં આવશે, તેમ મંદિર ટ્રસ્ટના જીએમ વિજયસિંહ ચાવડાએ જણાવ્યું હતું. ઉલ્લેખનીય છે કે, થોડા દિવસ પહેલા જ સોમનાથ મંદિરના શિખરો ઉપર 66 જેટલા સુવર્ણ કળશ આપવાની કામગીરીનો પ્રારંભ થયો હતો. ત્યારબાદ રવિવારે વધુ 53 સુવર્ણ કળશની પૂજા વિધિ પૂર્ણ થતાં આગામી દિવસોમાં આપવાની કામગીરી કરાશે.

મહત્વનું છે કે, સ્વર્ણિમ ઈતિહાસ ધરાવતું સોમનાથ મહાદેવનું મંદિર ફરી એકવાર સોનાનું બનવા જઈ રહ્યું છે. થોડા સમય પહેલા મંદિરના પિલર્સ એટલે કે થાંભલાઓને સોનાથી મઢવામાં આવ્યા બાદ હવે મંદિરના શિખર પર સોને મઢેલા કળશ મૂકવામાં આવી રહ્યા છે. મંદિરના શિખર પર નાના, મધ્યમ અને મોટા એમ ત્રણ અલગ પ્રકારના કળશો છે. દરેક કળશ માટે દાન રાશિ નક્કી કરવામાં આવી છે.

મોટા કળશને સોનેથી મઢાવવા માટે 1.51 લાખ, મધ્યમ કદના કળશ માટે 1.21 લાખ અને નાના કળશ માટે 1.11 લાખ ડોનેશન નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. પ્રતિ કળશ માટે કોઈ પરિવાર અથવા વ્યક્તિ દાન આપી શકે છે. આવા સોને મઢેલા કળશને શિખર પર સ્થાપિત કરતા પહેલા તે વ્યક્તિ અથવા પરિવારને પૂજા કરવા માટે બોલાવવામાં આવે છે. આ સમગ્ર પ્રોજેક્ટ 2021 સુધીમાં પૂરો કરવાની મંદિરની યોજના છે.

સોમનાથ મંદિર નો ઇતિહાસ.માનવામાં આવે છે કે સોમનાથ મંદિર ચંદ્રદેવ સોમરાજે પોતે બનાવ્યું હતું. ઋગ્વેદ માં તેનો ઉલ્લેખ છે. ઇતિહાસકારોનું માનવું છે કે ગુજરાતના વેરાવળ બંદરમાં આવેલા સોમનાથ મંદિરની કીર્તિ અને કીર્તિ દૂર-દૂર ફેલાયેલી છે. અરબ પ્રવાસી અલ બરુનીએ તેના પ્રવાસ વર્ણનમાં તેનો ઉલ્લેખ કર્યો છે, જેથી મહમૂદ ગઝનવીએ 1024 માં તેના પાંચ હજાર સૈનિકો સાથે સોમનાથ મંદિર પર હુમલો કર્યો અને મંદિરની સંપત્તિ લૂંટીને સંપૂર્ણ નાશ કર્યો. તે દરમિયાન લગભગ પચાસ હજાર લોકો સોમનાથ મંદિરની અંદર પૂજા કરી રહ્યા હતા, ગઝનવીએ તમામ લોકોની હત્યા કરી લૂંટાયેલી સંપત્તિ લઇને ભાગ્યા હતા.

આ પછી, તેને ગુજરાતના રાજા ભીમા અને માલવાના ભોજાએ ફરીથી બનાવ્યું. 1297 માં દિલ્હી સલ્તનતે ગુજરાતનો કબજો કર્યો ત્યારે સોમનાથ મંદિરને પાંચમી વખત તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું. મોગલ બાદશાહ ઔરંગઝેબે 1702 માં આદેશ આપ્યો હતો કે જો સોમનાથ મંદિરમાં હિન્દુઓ ફરીથી પૂજા કરે છે, તો તે સંપૂર્ણપણે તોડી પાડવામાં આવશે. આખરે તેણે 1706 માં ફરીથી સોમનાથ મંદિર તોડી નાખ્યું. હાલમાં જે સોમનાથ મંદિર આવેલું છે તે ભારતના ગૃહ પ્રધાન સરદાર વલ્લભભાઇ પટેલે બનાવ્યું હતું અને દેશના રાષ્ટ્રપતિ શંકર દયાલ શર્માએ ડિસેમ્બર 1995 ના રોજ રાષ્ટ્રને અર્પણ કર્યું હતું.

સોમનાથ મંદિરને લગતી વાર્તા.સોમનાથ મંદિરને લગતી વાર્તા ખૂબ પ્રાચીન અને અનોખી છે. દંતકથાઓ અનુસાર, સોમ (ચંદ્રદેવ) એ રાજા દક્ષની સાત પુત્રીઓ સાથે તેમના લગ્નની ગોઠવણ કરી હતી. પરંતુ તે તેની એકમાત્ર પત્નીને સૌથી વધુ ચાહે છે. તેની અન્ય પુત્રીઓ સાથે થતા આ અન્યાયને જોઈને રાજા દક્ષે તેને શાપ આપ્યો કે આજથી તમારી તેજ અને તીવ્રતા ધીરે ધીરે સમાપ્ત થઈ જશે.

આ પછી, ચંદ્રદેવની તેજ દરેક બીજા દિવસે ઓછી થવા લાગી. રાજા દક્ષાના શ્રાપથી ત્રસ્ત, સોમે શિવની ઉપાસના શરૂ કરી. સોમાની ઉપાસનાથી પ્રસન્ન ભગવાન શિવએ તેમને દક્ષાના શ્રાપથી મુક્ત કર્યો. શ્રાપથી મુક્ત થઈને, રાજા સોમ (ચંદ્ર દેવ) એ આ સ્થળે ભગવાન શિવનું મંદિર બનાવ્યું અને મંદિરનું નામ સોમનાથ મંદિર છે. ત્યારથી, આ મંદિર ભારત સહિત સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત છે.

સોમનાથ મંદિર વિશે રસપ્રદ તથ્યો.સામાન્ય રીતે, બધા પર્યટક સ્થળો અને મંદિરોમાં એક પ્રકારની વિશેષ સુવિધા હોય છે, જેના કારણે લોકો તેને જોવા જાય છે. સોમનાથ મંદિરની પણ પોતાની વિશેષતા છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે આ મંદિર વિશે કેટલીક રસપ્રદ તથ્યો શું છે. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે સોમનાથ મંદિરમાં સ્થિત શિવલિંગમાં કિરણોત્સર્ગી ગુણધર્મો છે જે જમીનની ઉપરની સંતુલન જાળવવામાં મદદ કરે છે. આ મંદિર બનાવવા માટે પાંચ વર્ષ થયાં.

સોમનાથ મંદિરની શિખર ઊંચાઈ 150 ફૂટ છે અને મંદિરની અંદર ગર્ભગૃહ, સભામંડપમ અને નૃત્ય મંડપમ છે. સોમનાથ મંદિરને મહમૂદ ગઝનવીએ લૂંટી લીધું હતું જે ઇતિહાસમાં એક પ્રચલિત ઘટના છે. આ પછી, મંદિરનું નામ સમગ્ર વિશ્વમાં પ્રખ્યાત થયું. મંદિરની દક્ષિણ તરફ સમુદ્રની બાજુમાં એક સ્તંભ છે જેને બનાસ્તંભ તરીકે ઓળખાય છે. તેની ઉપર તીર મૂકવામાં આવ્યા છે, જે દર્શાવે છે કે સોમનાથ મંદિર અને દક્ષિણ ધ્રુવ વચ્ચે પૃથ્વીનો કોઈ ભાગ નથી.

અહીં ત્રણ નદીઓ હરણ, કપિલા અને સરસ્વતીનો સંગમ છે અને લોકો આ ત્રિવેણીમાં સ્નાન કરવા આવે છે. મંદિર શહેરના 10 કિલોમીટરમાં પથરાયેલું છે અને તેમાં 42 મંદિરો છે. સોમનાથ મંદિર શરૂઆતમાં પ્રભાસક્ષેત્ર તરીકે પણ જાણીતું હતું અને અહીં શ્રીકૃષ્ણએ તેની હત્યા કરી હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે દેવદ્વાર આગ્રામાં આવેલું છે તે સોમનાથ મંદિરનું છે, જે મહેમૂદ ગઝનવીએ તેમની સાથે લૂંટી લીધું હતું.

મંદિરની શિખર પર સ્થિત કલાશનું વજન 10 ટન છે અને તેનો ધ્વજ 27 ફૂટ ઊંચો છે. તે ભારતના 12 જ્યોતિર્લિંગોનું પ્રથમ જ્યોતિર્લિંગ છે, તેની સ્થાપના પછી, આગામી જ્યોતિર્લિંગની સ્થાપના વારાણસી, રામેશ્વરમ અને દ્વારકામાં થઈ. આ કારણોસર તે શિવ ભક્તો માટે એક મહાન હિન્દુ મંદિર માનવામાં આવે છે. અહીં આવતા ભક્તો આ જ્યોતિર્લિંગની મુલાકાત લે છે અને તેમના જીવનની સફરને સંપૂર્ણ માને છે.

About admin

Check Also

આ 5 વસ્તુઓના કારણે તમારી મર્દાની તાકાત થઈ જાય છે ઓછી,જાણી લો…

ઘણી વખત મહિલાઓ સાથે એવું બને છે કે તેઓ તેમના પાર્ટનર સાથે પ્રેમ કરવા નથી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.