Breaking News

અહીં મળ્યું શ્રી કૃષ્ણ નું હદય,સાક્ષાત મળે છે અહીં પરચા,જાણો ક્યાં આવેલ છે આ જગ્યા…

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે.હિન્દુ ધર્મનું સૌથી પવિત્ર સ્થળ અને ચાર ધામોમાંની એક જગન્નાથ પુરીની ભૂમિને ભગવાન વિષ્ણુનું સ્થળ માનવામાં આવે છે.ગન્નાથ મંદિર સાથે જોડાયેલી એક ખૂબ જ રહસ્યમય વાર્તા છે.સ્થાનિક માન્યતાઓ અનુસાર એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મૂર્તિની અંદર ભગવાન કૃષ્ણના હૃદયનું શરીર રાખવામાં આવ્યું છે જેમાં બ્રહ્મા બેઠા છે.

ખરેખર દંતકથા અનુસાર જ્યારે શ્રી કૃષ્ણ મૃત્યુ પામ્યા, પાંડવોએ તેમના શરીરનો અગ્નિસંસ્કાર કર્યો પરંતુ કૃષ્ણનું હૃદય (પિંડ) સળગતું રહ્યું. ભગવાનના આદેશ મુજબ પાંડવોએ શરીરને પાણીમાં ફેંકી દીધું.તે શરીરે લોગનું સ્વરૂપ લીધું. સ્થાનિક માન્યતા અનુસાર ભગવાન જગન્નાથના ભક્ત એવા રાજા ઇન્દ્રદ્યુમ્નાએ આ લોગ શોધીને તેને જગન્નાથની મૂર્તિની અંદર સ્થાપિત કરી હતી.તે દિવસથી આજ સુધી તે લોગ ભગવાન જગન્નાથની મૂર્તિની અંદર છે.જગન્નાથની મૂર્તિ દર 12 વર્ષના અંતરાલ પછી બદલાય છે પરંતુ તેમાં લોગ રહે છે.

જગન્નાથનું મુખ્ય ક્ષેત્ર તરીકેનું એક વિશેષ ક્ષેત્ર-પ્રારંભિક મધ્ય યુગમાં ઉભરી આવ્યું હતું. અને બાદમાં કૃષ્ણવાદ/વૈષ્ણવ ધર્મની સ્વતંત્ર રાજ્ય પ્રાદેશિક મંદિર-કેન્દ્રિત પરંપરા બની હતી.જગન્નાથનું ચિહ્ન મોટી ગોળાકાર આંખો અને સપ્રમાણ ચહેરા સાથે કોતરવામાં અને સુશોભિત લાકડાના સ્ટમ્પ છે અને આયકનમાં હાથ અથવા પગની સ્પષ્ટ ગેરહાજરી છે. જગન્નાથ સાથે સંકળાયેલી પૂજા પ્રક્રિયાઓ સંસ્કારો અને ધાર્મિક વિધિઓ સમન્વયિત છે અને હિન્દુ ધર્મમાં અસામાન્ય વિધિઓનો સમાવેશ કરે છે.

અસામાન્ય રીતે આયકન લાકડાનું બનેલું છે અને નિયમિત અંતરાલે નવા સાથે બદલાઈ જાય છે.જગન્નાથ પૂજાનું મૂળ અને ઉત્ક્રાંતિ અસ્પષ્ટ છે.કેટલાક વિદ્વાનો ઋગ્વેદના સ્તોત્ર સંભવિત મૂળ તરીકે અર્થઘટન કરે છે પરંતુ અન્ય લોકો અસંમત છે અને જણાવે છે કે તે આદિવાસી મૂળ સાથે સમન્વયિત/કૃત્રિમ દેવતા છે. અંગ્રેજી શબ્દ જુગરનોટ 18 મી અને 19 મી સદીમાં ખ્રિસ્તી મિશનરીઓ દ્વારા પ્રસ્તુત દેવતાની નકારાત્મક છબી પરથી આવ્યો છે.

જગન્નાથને બિન-સાંપ્રદાયિક દેવતા માનવામાં આવે છે. તેઓ ભારતીય રાજ્યો ઓડિશા,છત્તીસગઢ,પશ્ચિમ બંગાળ, ઝારખંડ,બિહાર ગુજરાત,આસામ મણિપુર અને ત્રિપુરામાં પ્રાદેશિક રીતે નોંધપાત્ર છે.તે બાંગ્લાદેશના હિન્દુઓ માટે પણ નોંધપાત્ર છે.ઓરિસ્સાના પુરીમાં જગન્નાથ મંદિર વૈષ્ણવ ધર્મમાં ખાસ કરીને નોંધપાત્ર છે અને તેને ભારતના ચાર ધામ તીર્થસ્થળો પૈકીનું એક માનવામાં આવે છે.જગન્નાથ મંદિર વિશાળ છે નાગર હિન્દુ મંદિર શૈલીમાં 61 મીટર (200 ફૂટ) થી ઊંચું છે,અને કલિંગ આર્કિટેક્ચરના શ્રેષ્ઠ હયાત નમૂનાઓમાંનું એક છે જેમ કે ઓડિશા કલા અને સ્થાપત્ય. આશરે 800 CE થી તે હિન્દુઓ માટે મુખ્ય યાત્રાધામ સ્થળોમાંનું એક રહ્યું છે.

ભારતના પૂર્વીય રાજ્યોમાં દર વર્ષે જૂન અથવા જુલાઈમાં રથયાત્રા તરીકે ઓળખાતો વાર્ષિક તહેવાર જગન્નાથને સમર્પિત છે. જગન્નાથ પુરીમાં તેમના મુખ્ય મંદિરના પવિત્રસ્થાન (ગર્ભગૃહ) માંથી અન્ય બે સંબંધિત દેવતાઓની સાથે તેમની છબી વિધિપૂર્વક બહાર લાવવામાં આવી છે.તેઓને રથમાં બેસાડવામાં આવે છે જે પછી અસંખ્ય સ્વયંસેવકો દ્વારા ગુંડીચા મંદિર સુધી ખેંચાય છે તેઓ ત્યાં થોડા દિવસો માટે રોકાય છે.

ત્યારબાદ તેમને મુખ્ય મંદિરમાં પરત કરવામાં આવે છે. પુરી ખાતે રથયાત્રાના તહેવારની સાથે, વિશ્વભરના જગન્નાથ મંદિરોમાં સમાન સરઘસોનું આયોજન કરવામાં આવે છે. પુરીમાં જગન્નાથની ઉત્સવની જાહેર સરઘસ દરમિયાન લાખો ભક્તો રથમાં ભગવાન જગગનાથના દર્શન કરવા પુરીની મુલાકાત લે છે.

વૈષ્ણવ સંસ્કરણ સંપાદન: સ્કંદ પુરાણ અને બ્રહ્મ પુરાણે ઇન્દ્રદ્યુમ્નાના શાસન દરમિયાન જગન્નાથપુરીની રચનાને આભારી છે, એક પવિત્ર રાજા અને ઉજ્જૈનથી શાસન કરનાર તપસ્વી. વૈષ્ણવો સાથે સંકળાયેલી બીજી દંતકથા અનુસાર, જ્યારે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણએ જારા દ્વારા ભ્રામક મૃત્યુ સાથે તેમના અવતારનો હેતુ સમાપ્ત કર્યો હતો અને તેમના નશ્વર અવશેષો સડો કરવા માટે બાકી હતા, કેટલાક ધર્મનિષ્ઠ લોકોએ શરીર જોયું, હાડકાં એકત્રિત કર્યા અને તેમને સાચવ્યાં.

તેઓ ભગવાન વિષ્ણુ દ્વારા ઈન્દ્રદ્યુમ્નાના ધ્યાન પર લાવવામાં આવ્યા ત્યાં સુધી તેઓ ડબ્બામાં રહ્યા, જેમણે તેમને લોગમાંથી જગન્નાથની મૂર્તિ અથવા મૂર્તિ બનાવવા અને તેના પેટમાં કૃષ્ણના હાડકાને પવિત્ર કરવા નિર્દેશ આપ્યો. પછી રાજા ઇન્દ્રદ્યુમ્નાએ વિશ્વકર્મા,દેવતાઓના આર્કિટેક્ટ, દેવના મૂર્તિને લોગમાંથી કોતરવા માટે નિયુક્ત કર્યા જે આખરે પુરીના કિનારે ધોવાઇ જશે. ઇન્દ્રદ્યુમ્નાએ વિશ્વકર્માને જે પોતે વેશમાં દૈવી દેવતા પણ કહેવાય છે. સોંપ્યા હતા, જેમણે આ શરત પર કમિશન સ્વીકારી લીધું હતું કે તેઓ કામ અવિરત અને ખાનગી રીતે પૂર્ણ કરી શકે.

About admin

Check Also

હનુમાનજી નાં ભક્ત પર મુસીબત આવી જતાં બજરંગબલી જાતે આવ્યા ધરતી પર અને કર્યો આવો ચમત્કાર…..

મારું નામ શ્રદ્ધા છે અને હું યુએસએના કેલિફોર્નિયાથી છું, હું આઈટી પ્રોફેશનલ છું, પણ હવે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.