Breaking News

આ વ્યક્તિ એ હિન્દૂ ધર્મ છોડી જાતે બનાવ્યો એક નવો ધર્મ, અને આ ધર્મ ને માને છે આજે 50 કરોડો લોકો,જાણો તમે પણ..

મિત્રો આજ સુધી તમે ઇતિહાસમાં આવા ઘણા લોકો વિશે સાંભળ્યું હશે જેમણે દુનિયાને કંઈક નવું કરવાનું શીખવ્યું અને દુનિયાને સત્ય અને અહિંસાના માર્ગ પર ચાલવા માટે મજબૂર કર્યા આજે આપણે એવા વ્યક્તિ વિશે વાત કરવા જઈ રહ્યા છીએ ખૂબ મહાન હતા અને જે હિન્દુ રાજાના ઘરે જન્મ્યા હતા.સિદ્ધાર્થ ગૌતમનો જન્મ 563 બીસીમાં લુમ્બિની નેપાળમાં કપિલવસ્તુ પાસે થયો હતો કપિલવસ્તુની રાણી મહામાયા દેવી દેવદાહ જતા હતા ત્યારે શ્રમ સહન કરવો પડ્યો હતો જેમાં એક બાળકનો જન્મ થયો હતો દેવી કોળી વંશની સ્ત્રી હતી પરંતુ બાળકને જન્મ આપ્યા બાદ 7 દિવસની અંદર માયા દેવીનું અવસાન થયું.

પ્રચલિત માન્યતાઓ પ્રમાણે સિદ્ધાર્થ ગૌતમનો જન્મ મૌર્ય રાજા અશોકના શાસનના ૨૦૦ વર્ષ પહેલા થયો હતો. તેઓનો જન્મ પ્રાચીન ભારતના લુમ્બિનિમાં, જે આજે નેપાળમાં છે, થયો હતો. રાજા સુધોધન તેમના પિતા અને રાણી મહામાયા તેમના માતા હતા. તેમનાં જન્મ વખતે અથવા તેના થોડાજ સમય બાદ માતા મહામાયાનું અવસાન થયું હતું. એમના નામકરણ વખતે ઘણાં વિદ્વાનોએ ભવિષ્યવાણી કરી હતી કે એ મહાન રાજા અથવા મહાન સદ્પુરુષ બનશે.

એક રાજકુમાર હોવાથી સિદ્ધાર્થ ગૌતમનો વૈભવી રીતે ઉછેર થયો હતો. ૧૬ વર્ષની વયે તેમનાં લગ્ન યશોધરા સાથે કરવામાં અવ્યા હતા. સમય વહેતા તેમને રાહુલ નામના પુત્રનો જન્મ થયો. જે જોઈએ એ બધું જ હોવા છતાં તેમને એવું લાગતું કે ભૌતિક સુખ જીવનનું સર્વોચ્ચ લક્ષ્ય નથી.સિદ્ધાર્થ ગૌતમ બુદ્ધ એ બૌદ્ધ ધર્મના સ્થાપક છે. ઇ.સ. પુર્વે ૫૬૩માં બુદ્ધનો જન્મ કપિલવસ્તુ નગરીમાં શાક્ય ક્ષત્રિય પરિવારમાં થયો હતો. જન્મ સમયે તેમનું નામ સિદ્ધાર્થ હતું. જન્મના કેટલાક દિવસો બાદ માતાનું અવસાન થતાં તેમનો ઉછેર તેમની માસી ગૌતમીએ કર્યો હતો. આથી તેને લોકોએ ગૌતમ કહીને બોલાવવાનું શરૂ કર્યું હતું. ગૌતમ બુદ્ધ ૮૦ વર્ષ જીવ્યા હતા. ગૌતમ બુદ્ધને શાક્યમુનિ પણ કહેવાય છે.

જે પછી તેને તેની કાકી અને રાજાની બીજી પત્ની રાણી ગૌતમીએ ઉછેર્યો અને આ બાળકનું નામ સિદ્ધાર્થ રાખવામાં આવ્યું. તે ખૂબ જ દયાળુ અને દયાળુ વ્યક્તિ હતી સિદ્ધાર્થે બાળપણમાં ધાર્મિક અને શાસ્ત્રોમાં ઘણી નિપુણતા પ્રાપ્ત કરી હતી માત્ર 16 વર્ષની ઉંમરે સિદ્ધાર્થે મહારાણી યશોધરા સાથે લગ્ન કર્યા હતા જેમનાથી તેમને એક પુત્ર હતો સંસારનો મોહ છોડવાનો વિચાર સિદ્ધાર્થના મનમાં આવ્યો અને એટલે જ તેણે પોતાનો ગુપ્ત પાઠ છોડીને અહીં જવાનું સારું માન્યું જંગલો.

આ પછી સિદ્ધાર્થે જંગલોમાં તપ કરવાનું શરૂ કર્યું અને છ વર્ષ સુધી તપસ્યા કર્યા પછી તેમણે આત્મજ્ઞાન મેળવ્યું હતું. ત્યારથી તેમનું નામ ગૌતમ બુદ્ધ હતું આ પછી તેમણે વિશ્વમાં શાંતિનો સંદેશ આપવાનું શરૂ કર્યું અને એક નવો ધર્મ સ્થાપ્યો જે નામ બુદ્ધ ધર્મ આ ધર્મને જોતા એટલો પ્રચલિત બન્યો કે વિશ્વના ઘણા લોકો તેને અનુસરવા લાગ્યા અને બૌદ્ધ ધર્મના ઉપદેશોને અનુસરવા લાગ્યા આજના સમયમાં આ ધર્મનું પાલન કરનાર કુલ લોકો 50 કરોડથી વધુ છે.

સિદ્ધાર્થ સૌ પ્રથમ રાજગૃહ ગયા અને ત્યાં ઘરે ઘરે ભિક્ષા માગી સન્યાસી જીવનની શરૂઆત કરી. મગધ નરેશ બિંદુસારને જયારે આ વાતની જાણ થઈ ત્યારે, તેઓ સિદ્ધાર્થ પાસે ગયા અને પોતાનું રાજ્ય આપવાનો પ્રસ્તાવ મુક્યો. સિદ્ધાર્થે રાજાનો પ્રસ્તાવ નમ્રતા પુર્વક ઠુકરાવ્યો, પણ બોધિ પ્રાપ્તિ પછી સૌ પ્રથમ મગધની મુલાકાત લેવાનું વચન આપ્યું.

મગધ છોડયા પછી સિદ્ધાર્થ આલારા કલામ નામના ગુરૂના શિષ્ય બન્યા. થોડાજ સમયમાં તેઓએ આલારા કલામ દ્વારા શીખવવામા આવતી બધીજ વિદ્યા પર પ્રભુત્વ મેળવ્યુ. પણ સિદ્ધાર્થને આથી સંતોષ થયો નહીં અને તેઓએ ગુરૂ પાસેથી જવાની રજા માંગી. ગુરુએ સિદ્ધાર્થને પોતાની પાસે રહીને અન્ય વિધ્યાર્થીઓને શીખવવાનું આમંત્રણ આપ્યું પણ સિદ્ધાર્થે તેનો નમ્રતા પુર્વક અસ્વીકાર કર્યો. હવે સિદ્ધાર્થ ઉદ્રક રમાપુત્ર નામના ગુરૂના શિષ્ય બન્યા. અહી પણ પહેલા મુજબ જ બન્યું અને સિદ્ધાર્થે ઉદ્રક રમાપુત્ર પાસેથી રજા લીધી.

હવે સિદ્ધાર્થ ઉરુવેલા પહોચ્યાં જ્યાં નિરંજના નદીના કિનારે કૌડિન્ય પોતાના પાંચ સાથીઓ સાથે કઠોર તપસ્યા કરી રહ્યા હતા. હવે સિદ્ધાર્થનો ખોરાક દિવસનું એક ફળ માત્ર હતો. ઘણા સમય સુધી આ રીતે કઠોર તપસ્યા કરવાથી સિદ્ધાર્થનું શરીર ખુબજ નબળું થઈ ગયું. એક દિવસ નદીમાં સ્નાન કરી બહાર આવતી વખતે તેઓ ચક્કર આવવાથી પડી ગયા. હવે સિદ્ધાર્થેને વિચાર થયો જો ભુખથી મરી જઈશ તો ધ્યેયની પ્રાપ્તિ કેવી રીતે થશે. હવે તેઓએ અતિકઠોર તપસ્યા અને એશોઆરામ વચ્ચેનો મધ્યમ માર્ગ અપનાવવાનો નિશ્ચય કર્યો. તેઓએ સુજાતા નામની છોકરી પાસેથી ખીર ખાઈ ઉપવાસના પારણા કર્યા અને નવા જોમ સાથે તપસ્યાની શરૂઆત કરી.

About admin

Check Also

હનુમાનજી નાં ભક્ત પર મુસીબત આવી જતાં બજરંગબલી જાતે આવ્યા ધરતી પર અને કર્યો આવો ચમત્કાર…..

મારું નામ શ્રદ્ધા છે અને હું યુએસએના કેલિફોર્નિયાથી છું, હું આઈટી પ્રોફેશનલ છું, પણ હવે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.