Breaking News

ભગવાન શિવે આ માટે પોતાના ગળામાં લપેટી દીધો છે વાસુકી નાગ?,જાણો એનું સાચું કારણ..

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. વિશ્વમાં એવા ઘણા લોકો છે જે ભગવાન શિવના અંતિમ ભક્ત છે. પરંતુ તેમની વચ્ચે ભાગ્યે જ કેટલાક લોકો હશે. જેમને ભગવાન શિવ વિશેની એક નાની વાર્તાનું જ્ઞાન હોય. આજે અમે તમને આવી જ એક કહાની જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

શ્રાવણ મહિનો ચાલી રહ્યો છે અને આ મહિનો શિવને ખૂબ પ્રિય છે. તેમજ આજે નાગ પંચમી છે. શું તમે ક્યારેય એ જાણવાનો પ્રયત્ન કર્યો છે કે ભોલેનાથના ગળામાં ઘરેણાના રૂપમાં સાપ કેમ છે? જો નહીં. તો આજે અમે તમને આ વાર્તા જણાવી રહ્યા છીએ કે શિવ શંભુના ગળામાં સાપ કેમ બેઠો છે.

નાગરાજ વાસુકી શિવ શંકરની ગળામાં કેમ છે: વાસુકીને નાગાલોકના રાજા માનવામાં આવે છે. તેઓ ભગવાન શિવના મહાન ભક્ત હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે શિવલિંગની પૂજા કરવાની પ્રથા નાગ જ્ઞાતિના લોકોએ પણ શરૂ કરી હતી. વાસુકીની ભક્તિ અને ભક્તિથી શિવ અત્યંત પ્રસન્ન થયા. આ કારણે, તેમણે વાસુકિને તેમના ગણમાં સામેલ કર્યા હતા. પૌરાણિક કથાઓ અનુસાર, નાગના દેવ વાસુકીની ભક્તિથી ભગવાન શિવ અત્યંત પ્રસન્ન થયા હતા. કારણ કે તેઓ હંમેશા શંકરજીની ભક્તિમાં લીન રહેતા હતા. પ્રસન્ન થઈને, શિવે વાસુકીને તેના ગળામાં લપેટવાનું વરદાન આપ્યું. તેનાથી નાગરાજ અમર બની ગયા.

નાગરાજ વાસુકીની સંક્ષિપ્ત વાર્તાઓ: સમુદ્ર મંથન દરમિયાન સર્પ વાસુકીને મેરુ પર્વતની આસપાસ દોરડાની જેમ લપેટીને મંથન કરવામાં આવ્યું હતું. એક બાજુ તે દેવતાઓ દ્વારા અને બીજી બાજુ રાક્ષસો દ્વારા પકડાયો હતો. આ કારણે વાસુકીનું આખું શરીર લોહીવાળું હતું.  શિવશંકર આનાથી ખૂબ જ ખુશ થયા. આ ઉપરાંત, જ્યારે વાસુદેવ ભગવાન શ્રી કૃષ્ણને કંસના ભયથી જેલમાંથી ગોકુળ લઈ જઈ રહ્યા હતા, ત્યારે રસ્તામાં ભારે વરસાદ થયો. આ વરસાદમાં પણ વાસુકી નાગે શ્રી કૃષ્ણનું રક્ષણ કર્યું હતું. એવું પણ માનવામાં આવે છે કે નાગમણી વાસુકીના માથા પર બિરાજમાન છે.

સાપોની ઉત્પત્તિ કેવી રીતે થઈ: પુરાણો અનુસાર, તમામ સર્પોની ઉત્પત્તિ ઋષિ કશ્યપની પત્ની કદ્રુના ગર્ભમાંથી થઈ છે. કાદ્રુએ હજારો પુત્રોને જન્મ આપ્યો જેમાં મુખ્ય સર્પ અનંત , વાસુકી, તક્ષક, કરકોટકા, પદ્મ, મહાપદ્મા, શંખ, પિંગલા અને કુલિકા હતા. કદ્રુ દક્ષ પ્રજાપતિની પુત્રી હતી. અનંત, વાસુકી, તક્ષક, કરકોટકા અને પિંગલા ઉપરોક્ત પાંચ સર્પ કુળોના લોકો ભારતમાં પ્રભુત્વ ધરાવે છે.

તે બધા કશ્યપ વંશના હતા. આમાંથી નાગવંશ આવ્યા. વેબદુનિયાના સંશોધન મુજબ, સેશા નાગ સાપની વંશાવળીમાં સર્પનો પ્રથમ રાજા માનવામાં આવે છે. શેષ નાગને અનંત નામથી પણ ઓળખવામાં આવે છે. એ જ રીતે, વિશ્રામ પછી વાસુકીને પગલે તક્ષક અને પિંગલા આવ્યા. વાસુકીએ ભગવાન શિવની સેવામાં નિયુક્ત થવાનું સ્વીકાર્યું.

વાસુકીનું કૈલાસ પર્વત પાસે એક રાજ્ય હતું અને એવું માનવામાં આવે છે કે તક્ષકે તક્ષશિલા ની સ્થાપના કરી હતી અને તેના નામે ‘તક્ષક’ કુળની શરૂઆત કરી હતી. ઉપરોક્ત ત્રણની કથાઓ પુરાણોમાં જોવા મળે છે. શેષનાગ ને ભગવાન વિષ્ણુની સેવા કરવાની તક મળી. આ લેખ તમને પસંદ આવે તો તમારા મિત્રો અને તમારા પરિવારજનો સાથે શેર કરો અને આવી ખબરો જાણવા માટે અમારા ફેસબુક પેજ ને ફોલો કરો અને અમારી સાથે જોડાયેલા રહો.

About admin

Check Also

આ 5 વસ્તુઓના કારણે તમારી મર્દાની તાકાત થઈ જાય છે ઓછી,જાણી લો…

ઘણી વખત મહિલાઓ સાથે એવું બને છે કે તેઓ તેમના પાર્ટનર સાથે પ્રેમ કરવા નથી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.