Breaking News

વર્ષ માં માત્ર 12 કલાક જ ખુલે છે આ મંદિર,જ્યાં બિરાજે ભગવાન શિવ અને શક્તિ,અહીં ની મૂર્તિ નું છે આ રહસ્ય…

નમસ્કાર મિત્રો આજના આ લેખ માં તમારું હાર્દિક સ્વાગત છે. ભારતના દરેક ખૂણામાં પ્રાચીન મંદિરો સ્થાપિત છે. આ મંદિરોની ખ્યાતિનું કારણ તેમની સાથે સંકળાયેલ ઇતિહાસ છે. મોટાભાગના લોકો આમાંના મોટાભાગના વિશે જાણતા હશે. પરંતુ હજુ પણ દેશમાં આવા ઘણા મંદિરો છે જેના વિશે ઘણા લોકોને ખબર નથી. તો આવો આજે અમે તમને ભોલેનાથના આવા મંદિર વિશે જણાવીએ,

જ્યાં શિવલિંગની પૂજા સ્ત્રી સ્વરૂપમાં કરવામાં આવે છે. મોટાભાગના ઐતિહાસિક અને રહસ્યમય મંદિરો ઝારખંડ અને છત્તીસગઢના દુર્ગમ વિસ્તારોમાં સ્થિત છે અને આ વિસ્તાર નક્સલવાદથી પણ પ્રભાવિત છે. તેથી, કોઈપણ મંદિરના દર્શન કરવા માટે માત્ર સ્થાનિક લોકો જ અહીં પહોંચી શકે છે.

આવું જ એક મંદિર છે લિંગાઈ માતાનું મંદિર જે અલોર ગામની ગુફામાં આવેલું છે. આ મંદિરમાં શિવલિંગની સ્થાપના કરવામાં આવે છે, જેની પૂજા સ્ત્રી લિંગમાં કરવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે આ મંદિર લિંગાઈ માતા મંદિર ના નામથી ઓળખાય છે.

મંદિર અલોર ગામમાં આવેલું છે અલોર ગામ ફરાસગાંવથી લગભગ 8 કિમી દૂર પશ્ચિમથી બડેડોંગર રોડ પર આવેલું છે. ગામથી લગભગ 2 કિમી દૂર ઉત્તર-પશ્ચિમમાં એક ટેકરી છે જે લિંગાઈ ગટ્ટા લિંગાઈ માતા તરીકે ઓળખાય છે.આ નાનકડી ટેકરીની ટોચ પર વિશાળ ફેલાયેલી ખડકની ટોચ પર એક વિશાળ પથ્થર છે.આ પથ્થર જે બહારથી કોઈપણ અન્ય પથ્થરની જેમ સામાન્ય લાગે છે તે સ્તૂપ આકારનો છે.

આ પથ્થરની રચનાને અંદરથી જોતા એવું લાગે છે કે જાણે કોઈ વિશાળ પથ્થર એક વાટકીમાં કોતરીને ખડક પર ઊંધું થઈ ગયું હોય. આ મંદિરની દક્ષિણ બાજુએ એક સુરંગ છે જે આ ગુફાનું પ્રવેશદ્વાર છે. દરવાજો એટલો નાનો છે કે અહીં બેસીને કે સૂઈને જ અહીં પ્રવેશ કરી શકાય છે.25 થી 30 માણસો ગુફાની અંદર બેસી શકે છે.ગુફાની અંદર ખડકની મધ્યમાં એક શિવલિંગ છે, જેની ઉંચાઈ લગભગ બે ફૂટ હશે. ભક્તો માને છે કે અગાઉ તેની ઊંચાઈ ઘણી ઓછી હતી, સમય જતાં તે વધતો ગયો.

મંદિર વર્ષમાં એકવાર ખુલે છે : પરંપરા અને પ્રચલિત માન્યતાને કારણે, આ કુદરતી મંદિરમાં દૈનિક પૂજા કરવામાં આવતી નથી. વર્ષમાં એક દિવસ મંદિરનો દરવાજો ખુલે છે અને આ દિવસે અહીં મેળો ભરાય છે.  દર વર્ષે હજારો શ્રદ્ધાળુઓ સંતાન પ્રાપ્તિનું વ્રત લેવા અહીં ભેગા થાય છે. દર વર્ષે આ કુદરતી મંદિર ભાદરપદ મહિનાના શુક્લ પક્ષના નવમા દિવસ પછી આવતા બુધવારે ખોલવામાં આવે છે અને ભક્તો દિવસભર પ્રાર્થના અને દર્શન કરે છે.

પ્રથમ માન્યતા :આ મંદિર સાથે બે ખાસ માન્યતાઓ જોડાયેલી છે.પ્રથમ માન્યતા બાળક મેળવવાની છે. આ મંદિરમાં આવતા મોટાભાગના ભક્તો સંતાન પ્રાપ્તિનું વ્રત લેવા આવે છે.અહીં પ્રાર્થના માંગવાની રીત પણ અનોખી છે.સંતાન મેળવવા ઈચ્છતા દંપતીને કાકડી અર્પણ કરવી જરૂરી છે.

પૂજારી પૂજા પછી દંપતીને આપેલી કાકડી પરત કરે છે.દંપતીએ શિવલિંગની સામે પોતાની આંગળીના નખથી ચીરો બનાવીને આ કાકડીના બે ટુકડા કરવા છે અને પછી બંનેએ આ પ્રસાદને સામેથી સ્વીકારવો પડશે.વ્રતની પરિપૂર્ણતા પછી આગામી વર્ષ માટે આદરપૂર્વક પ્રસાદ આપવામાં આવે છે.માતાને પશુઓનું બલિદાન અને દારૂ આપવાની મનાઈ છે.

બીજી માન્યતા :બીજી ધારણા ભવિષ્યની આગાહી વિશે છે.એક દિવસની પૂજા પછી મંદિર બંધ છે.આવતા વર્ષે આ રેતી પર મળેલા ચિહ્નોમાંથી પાદરીઓ આગામી વર્ષના ભવિષ્યની આગાહી કરે છે.જો કમળની નિશાની હોય તો સંપત્તિમાં વધારો થાય છે,જો હાથીના પગ હોય તો પ્રગતિ થાય છે,જો ઘોડાનું ખૂર હોય તો યુદ્ધ જો વાઘના પગના નિશાન હોય તો આતંક હોય,જો ત્યાં એક બિલાડીના પગનાં નિશાન છે,પછી ડર અને ચિકનનાં પગ છે તેના નિશાન હોવાને દુષ્કાળની નિશાની માનવામાં આવે છે.

About admin

Check Also

હનુમાનજી નાં ભક્ત પર મુસીબત આવી જતાં બજરંગબલી જાતે આવ્યા ધરતી પર અને કર્યો આવો ચમત્કાર…..

મારું નામ શ્રદ્ધા છે અને હું યુએસએના કેલિફોર્નિયાથી છું, હું આઈટી પ્રોફેશનલ છું, પણ હવે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Comments

No comments to show.